ผู้เขียน หัวข้อ: nb ขับนานๆแล้วดับครับ รบกวนผู้รู้หน่อยครับ  (อ่าน 3598 ครั้ง)

thee

• บุคคลทั่วไป
รบกวนสอบถามหน่อยนะครับ คือรถใช้มากือบๆ80,000แล้ว ตอนนี้พอขับไปนานๆ รถติดๆ รอบจะสวิงแล้วดับไป แต่สตาร์ทติดกลับมาได้ ประมาณ5 6ครั้ง แล้วก็ดับยาว แต่ถ้าปล่อยไว้ซักพักจะกลับมาวิ่งได้...... ช่างล้างปีกผีสื้อให้แล้ว ไม่หาย บอกว่าป็นทร่sensorคุมรอบช้อท ถึงกล่องecu...... ตอนนี้ซื้อsensorใหม่มาใส่ ดีขึ้น แต่ช่างว่าต้องซ่อมecuด้วย... รบกวนถามผู้รู้หน่อยครับ ว่าจริงๆแล้วป็นอะไร หมดไปจะหมื่นแล้วครับ ไม่รู้จะหายมั้ย.............

redplayboy

• บุคคลทั่วไป
Re: nb ขับนานๆแล้วดับครับ รบกวนผู้รู้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 12:05:03 AM »
ไปจี้คอมดูที่ 0 ครับ..   ว่าเป็นเพราะอะไร   

เซ็นเซอร์เพลาลูกเบี้ยวอาจจะเสีย..     NB อาการนี้เป็นกันหลายคัน  ลองดูครับ..
  :009:

ออฟไลน์ Tle MinicA™

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 5
  • *
  • Gift : 28
Re: nb ขับนานๆแล้วดับครับ รบกวนผู้รู้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 10:15:46 AM »
พี่ต้นมาตอบด่วน :041:

ออฟไลน์ Zoom-zoom

• NC 2.0 RHT
  • VIP
  • *
  • Gift : 52
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 03:49:21 PM »
Sensor เพลาูกเบี้ยว อีกคนนึงครับ

เคยเป็นแล้วขับจากบางกรวยไปตามถนนจรัล ก่ว่าจะไปถึงแยกบางพลัด
สตาร์ทไป หกครังเลย

ออฟไลน์ Tle MinicA™

• *
  • Gift : 28
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 12:26:46 AM »
Sensor เพลาูกเบี้ยว อีกคนนึงครับ

เคยเป็นแล้วขับจากบางกรวยไปตามถนนจรัล ก่ว่าจะไปถึงแยกบางพลัด
สตาร์ทไป หกครังเลย

:025: :025: :025:เสียชื่อหมดพี่ :025: :025: :025:

ออฟไลน์ nop-nb

• *
  • Gift : 51
  • ความพอเพียง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 07:09:39 AM »
ตัวเดียวกันครับ...เข้าศูนย์ล้างข้อมูลที่มีปัญหาทิ้งครับไม่มีค่าใช่จ่าย...

ออฟไลน์ ton-diy

• *
  • Gift : 26
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 07:16:29 AM »
สวัสดีครับ  
อาการที่แจ้งมานี้ ไม่ทราบว่าเวลาเครื่องยนต์มีปัญหารูปไฟได้โชว์ขึ้นที่หน้าปัทม์หรื่อปล่าว
ทางแก้ไข     1.อาจจะเป็นที่เซ็นเซอร์เพลาข้อเหวียงตัวล่าง
                 2.เซ็นเซอร์ชุดเฟืองแคมบนฝาวาร์ค
อีกทาง คือเข้าศูนย์บริการที่มีเครื่องมือวิเคราะห์กล่องควบคุมระบบต่างในรถ (ก่อนทำให้สอบถามราคาก่อนนะจะได้ไม่ตกใจ)

ราคาของเซ็นเซอร์ทั่ง2ตัวนี้จะราคาแพงหน่อย ส่วนกล่องECUโดยปกติจะไม่เสียกันง่ายๆตัวกล่องมีระบบป้องกันตัวมันเองอยู่แล้ว
ขอบคุณครับ ;)