ผู้เขียน หัวข้อ: ความร้อนขึ้น พัดลมหม้อน้ำไม่หมุนครับ แต่พัดลมแอร์ยังหมุน  (อ่าน 22696 ครั้ง)

ออฟไลน์ blackmai

• MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 0
ปรึกษาปัญหา NA 1.6 ปี 1993 ครับ

ช่วงนี้อากาศเย็นสบาย เอารถไปวิ่งไม่ค่อยได้เปิดแอร์เท่าไหร่ ปรากฏว่า ความร้อนขึ้นมาเกินครึ่งไปเวลาจอดติดไปแดง พอวิ่งก็ลง กลับบ้านมาลองดูเจอว่าพัดลมหม้อน้ำตัวนึงไม่ทำงาน แต่ถ้าเปิดแอร์ อีกตัวจะทำงาน ความร้อนก็จะลงมาเท่าๆปกติ

อาการแบบนี้พอจะตรวจสอบ ซ่อมเบื้องต้นได้อย่างไรบ้างครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Rattster

• VIP
  • MIATA Level 5
  • *
  • Gift : 32
ลองเช็คปลั๊กพัดลมดูก่อนครับ  ขยับๆหน่อย อาจดีขึ้นครับ

ออฟไลน์ ton-diy

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • *
  • Gift : 26
หวัดดีครับ โดยปกติเมื่อเครื่องอุณหภูมิถึงค่าที่กำหนดพัลลมไฟฟ้าหน้าเครื่องจะทำงานเพื่อระบายความร้อน
            เมื่ออุณหภูมิลดลงพัดจะหยุดทำงาน ถ้ามีการเปิดแอร์
            ใช้งานด้วย พัดลมจะทำงานพร้อมกัน 2 ตัว เมื่อแอร์ตัดการทำงานพัดลมจะหยุด
            หมุน 2 ตัว   ขอบคุณครับ
::)

ออฟไลน์ Zoom-zoom

• NC 2.0 RHT
  • VIP
  • *
  • Gift : 52
รุ่นเดียวกับ Silverstone ของผม

ถ้าเชคพัดลมอย่างที่เพื่อนแนะนำมาแล้ว ยังร้อนอยู่

ลองตรวจดูท่อยางต่างๆดู โดยเฉพาะท่อเข้าและออกจาก Heater (อยู่ข้างที่ใส่น้ำฉีดกระจก)
อาจมีรอยซึมหรือรั่ว

ถ้าท่อยางโอ ลองดูตะเข็บหม้อน้ำ(ถ้าเป็นหม้อน้ำเดิม ที่เปนพลาสติก โอกาสที่จะซึมเฉพาะตอนร้อนก็มีมาก)

สุดท้ายลองเชคฝาหม้อน้ำดู (หรืออย่างแรก ก็ไม่ว่ากัน)

ถ้าไม่ได้แต่งอะไรมามากมาย รุ่นนี้ ไม่น่ามีปัญหาความร้อนเลย

mad_monkey

• บุคคลทั่วไป
รีเลย์ ใกล้ พัง  ไม่ก็พัดลมใกล้พัง

ถ้าน้ำหายก็ท่อรั่ว

ถ้าวิ่งเกิน120 ความร้อนขึ้น  วิ่งต่ำกว่าไม่ขึ้น  ก็หม้อน้ำตัน

ออฟไลน์ blackmai

• *
ขอบคุณพี่ๆทุกๆท่านครับ ... เดี๋ยวเสาร์นี้เอาเข้าซ่อมแล้วครับ

ออฟไลน์ Zoom-zoom

• NC 2.0 RHT
  • VIP
  • *
  • Gift : 52
ถ้าอยู่แถวบางกะปิ แนะนำช่างอั๋น 08 1426 7454

ทำมาหลายคัน รวมทั้งเพื่อนๆในชมรมด้วย
แถมตัวช่างเองก็ใช้ MX-5 ด้วย

ออฟไลน์ obobob44

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • *
ผมก้อเคยเป็นครับ....ของผมสวิทหม้อนำไม่ทำงาน เวลารถจอดความร้อนจะขึ้น(เพราะพัดลมมันไม่หมุน) แต่เวลารถวิ่งหรือเปิดแอร์ จะไม่เป็นครับ ยิ่งวิ่งเร็ว ยิ่งเย็น :emo47:

patt_itt

• บุคคลทั่วไป
เปิดฝากระโปรงหน้าจะมีกล่อง Diagnostic Box อยู่ครับ (อยู่ขวามือเมื่อมองจากด้านหน้ารถ) เปิดกล่องออกมาจะมีรูเยอะแยะไปหมด ก็ให้นำคลิปกระดาษกางออก จากนั้นดูใต้ฝากล่องจะมี ตารางบอกว่าแต่ละรูหมายถึงอะไร ก็ให้ใช้คลิปนั้น จิ้มไประหว่าง TFN กับ GND เสียบคาไว้ครับ แล้วไปลองบิดกุญแจไปตำแหน่งท้ายสุดก่อนถึงสตาร์ท ถึงตรงนี้ ให้เดินไปที่ห้องเครื่องดูว่าพัดลมหมุนหรือไม่ ถ้าหมุน แสดงว่าเป็นที่ตัว Thermostat ครับ อาจจะค้างครับ ก็จัดการเปลี่ยน thermostat ครับ แต่ถ้าไม่หมุน ให้ลองถอดคลิปกระดาษออก-เข้า-ออก แล้วลองเงี่ยหูฟังเสีย Relay ดูครับ ว่ามีเสียง คลิ๊กๆๆ เวลาถอดคลิปเข้าออกหรือไม่ ถ้าเราได้ยินเสียง แสดงว่ามอเตอร์พัดลมน่าจะไหม้ไปแล้ว แต่ถ้าไม่ได้ยินเสียงก็อาจจะเป็นที่รีเลย์ หรืออาจจะทั้งสองอย่าง
ครับ

แพท