ผู้เขียน หัวข้อ: . . . รถ NA เอาไปถ่ายน้ำมันเครื่องตามปั้มน้ำมันปกติได้ไหมครับ? . . .  (อ่าน 6144 ครั้ง)

ออฟไลน์ Joke_Jordan

• Administrator
  • MIATA Level 5
  • Gift : 56
วันพรุ่งนี้กะว่าจะลางานครึ่งวันเอารถไปเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง เพราะว่าครบตามระยะแล้ว
ปกติจะเอาไปถ่ายที่ศูนย์มาสด้าหัวหมาก แต่ไม่สะดวกไปจริงๆ

ถ้าเราเอาไปเปลี่ยนตามปั้มน้ำมันปกติ เช่น เชลล์ออโต้เซอร์ฟ หรือว่า ปตท. มันจะได้ไหมครับ
รบกวนท่านที่พอมีประสบการณ์ช่วยตอบหน่อยคร๊าบบ.. :car:

mad_monkey

• บุคคลทั่วไป
สบายๆๆๆ ที่ไหนก็ได้   ซื้อ กรองแท้ ไปให้เขาเปลี่ยนด้วยก็พอ

กรองน้ำมันเครื่องใช่ไหมคับ หรือว่ากรองอากาศ,กรองเบนซิน คือผมขอถามโง่ๆครับ ไม่มีความรู้จริงๆ
ซื้อที่ไหนครับ
ปล.น้ำมันเครื่องใช้สังเคราะห์แท้หรือว่ากึ่งสังเคราะห์ดีครับ ควรเปลี่ยนแบบ 5พันโล หรือหมื่นโล ดีครับ

ออฟไลน์ b4_miata

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 4
  • *
  • Gift : 18
พี่ว่าเอาแบบกึ่งสังเคราะห์ก็น่าจะพอ หรือถ้างบไหวใช้สังเคราะห์ไปเลยก็ได้ (ระวังน้ำมันเครื่องปลอมด้วยน้า)ส่วนกรองน้ำมันเครื่องเปลี่ยนไปด้วยเลย (ถ้าเข้าตามปั๊มใหญ่ๆน่าจะมีนะ) ส่วนกรองอากาศให้ช่างถอดมาดูสภาพ ถ้าเป่าได้ก็เป่าทำความสะอาด ถ้าดำมากก็เปลี่ยนซะนะ
*ถ้าจะมาตีเทนนิสพรุ่งนี้ จะมาถ่ายแถวนี้ก็ได้ จะแนะนำที่ให้นะคับ

กรองน้ำมันเครื่องใช่ไหมคับ หรือว่ากรองอากาศ,กรองเบนซิน คือผมขอถามโง่ๆครับ ไม่มีความรู้จริงๆ
ปล.น้ำมันเครื่องใช้สังเคราะห์แท้หรือว่ากึ่งสังเคราะห์ดีครับ ควรเปลี่ยนแบบ 5พันโล หรือหมื่นโล ดีครับ

mad_monkey

• บุคคลทั่วไป
กรองน้ำมันเครื่องครับ  ถ้าเอาชัวร์สบายใจ ก็ซื้อของแท้เข้า ไป

กรองอากาศ ถ้าตัน แล้วดำแล้ว ก็เปลี่ยนไปเลย

น้ำมันเครื่อง ถ้าวิ่งเยอะ ก็สังเคราะห์ ไป จะได้ไม่ต้องเปลี่ยนบ่อย

น้ำมันเครื่องก็ระวังของปลอม

ถ้ารถน้ำมันเครื่องหาย เยอะ ก็ใช้ เกรด 5/50 ดีกว่า

ออฟไลน์ Beer Nattawut

• *
  • Gift : 6
  • BEER NATTAWUT

กรองน้ำมันเครื่องครับพี่โจ๊ก เพราะจริงๆ แล้วในการเปลี่ยนถ่ายน้ำมันครั้งในแต่ละครั้งก็ควรเปลี่ยนทั้งคู่ (น้ำมันเครื่อง+กรองน้ำมันเครื่อง)... ส่วนเรื่องของกรองอากาศ จริงๆแล้ว แค่เป่าลมทำความสะอาดก็พอแล้วครับ (ส่วนผ้ากรองที่ระบุว่าสามารถลองน้ำได้ก็ ล้างซะเพื่อความใหม่)

และอื่นๆ ที่สำคัญก็คือ
- เรื่องความร้อน เช่น หม้อน้ำมีรั่ว ซึ่ม ป่าว รวมถึงขอต่อยาง แน่นมั้ย (ง่ายๆ คือ ระบบน้ำหล่อเย็น)
ถ้าสามารถเติมน้ำเขียวได้ก็ดีนะพี่ ช่วยเรื่องการเกิดน้องหนิม
- เรื่องช่วงล่าง + สภาพยาง

อ่อ เรื่องน้ำมันเครื่องอะพี่ ถ้าเปลี่ยนถ่ายแล้ว ก็ควรมีเก็บเป็นกระป๋องเล็กไว้หลังรถก็ดีนะครับ (รุ่น+ยี่ห้อเดียวกับที่เปลี่ยน) เก็บไว้เพื่อความอุ่นใจ อิอิ

ออฟไลน์ mazdalover

• Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
คนมาตอบกันล้นหลาม ... อบอุ่นดีจริง ๆ   :-*

ผมเองใช้รถแนวเดียวกับโจ๊ก/Surawutk คือไม่มีความรู้เรื่องเครื่องยนต์ แต่ที่ผมใช้อยู่ทุกวันนี้คือเข้าศูนย์ตลอด เพราะสะดวกใกล้ที่ทำงาน พวก consumable ผมจะเปลี่ยนที่ศูนย์ทั้งหมดและดูแลตามระยะ ทั้งเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง+ใส่กรองน้ำมันเครื่อง ล้างหม้อน้ำ+ตรวจเช็คระบบหล่อเย็น น้ำมันเกียร์/เฟืองท้าย/ครัช/พาวเวอร์ ฯลฯ)   ???

เหตุผลที่เข้าศูนย์เพราะจะได้ตรวจสอบส่วนอื่น ๆ ไปด้วยทีเดียว ... หากมีรายการต้องซ่อม เช่น แอร์ ก็ทำร้านพี่ cabriolet หรือรายการใหญ่ ๆ ค่าใช้จ่ายหนัก ๆ จะหาของเองแล้วไปให้ศูนย์เปลี่ยน หรือหาเปลี่ยนเองตามอู่ข้างนอก เพราะประหยัดกว่ากันกว่าครึ่ง  :emo10: (ส่วนใหญ่ศูนย์ฯ จะแพงค่าแรง) :-[

เข้าใจว่าไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องเพื่อจะเดินทางไกล(ขึ้นเหนือ)เที่ยวนี้หรือเปล่า ให้ศูนย์เช็คประเภทเดินทางไกลได้นะ จะได้หมดกังวลไปได้หนึ่งเปลาะ   :)

เคยฟังเค้าเล่ามาว่าไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องตามปั๊ม แล้วช่างคงรีบร้อนไปหน่อยขันน๊อตอ่างน้ำมันเครื่องปีนเกลียว/บางรายก็ขันจนเกลียวหวาน ขับไปไม่รู้ว่าน้ำมันเครื่องรั่ว สุดท้ายน้ำมันเครื่องแห้งเครื่องพัง ตามหาคนรับผิดชอบไม่ได้  :emo51: แต่ก่อนใช้ BMW เข้าศูนย์ตลอด วันดีคืนร้ายไปเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องตามระยะ ผ่านไปได้เกือบสองสัปดาห์เปิดฝากระโปรงเจอกล่องกรองอากาศปิดไม่สนิท เปิดออกดูปรากฎว่ากรองอากาศหายไป โทรฯ ตามที่ศูนย์ฯ ทางศูนย์ให้ช่างที่ทำรถผมในวันนั้น เบิกกรองอากาศใหม่เอี่ยมเอามาใส่ให้ถึงที่ทำงาน พร้อมกับมาขอโทษด้วยตัวเองที่ทำงานไม่รอบคอบ  :emo59:

เล่าสู่กันฟังครับ อิอิ   8)

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ   :car:

ลป. จะไป MBK ตอนห้าโมงเย็น ใครว่างแวะมาคุยกันน๊า ซื้อ BB มาได้ไม่ถึงสองอาทิตย์ดันป่วยซะและ :emo51:

ออฟไลน์ cabriolet

• Gift : 86
  • รักใคร..รักจริง..รักทุกคนเท่ากัน
มาที่นี่เลยโจ๊ก star air sound ......  เดี๋ยวทำให้ ตอนนั้นซื้อมา 6 แกลอน ยังเหลืออยู่ 2 แกลอน

NB ผมใช้อยู่ วิ่งดี ไม่มีปัญหา ซื้อมากระป๋องละ 1050 บาท (มั้ง)  กรองน้ำมันเครื่อง แถวบ้านผมมีขาย  ถ้าสนใจก็มา  เดี๋ยวจัดให้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2010, 03:33:01 PM โดย cabriolet »

โอ้ จริงๆเหรอครับพี่แอ๊ค ตกลงร้านพี่เป็นร้านแอร์หรือว่า multi auto car ครับ 555

งั้นถ้าไม่รบกวนบ่ายๆ จะแวะไปหาที่ร้านละกันนะครับ
ส่วนค่าของ+ค่าแรงพี่ก็คิดมาละกันคับ
:-)

ปล.อาจาร์ยหนุ่มซื้อ BB มาอีกทำไมน้อ..ใช้น้อง i อยู่แล้วไปปันใจให้ค่ายอื่นอีก ฮิฮิ...
โจ๊กว่างหลัง 18.30 น่ะครับถ้ายังไม่กลับก็โทรมานะพี่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2010, 03:57:37 PM โดย Surawutk »

ออฟไลน์ cabriolet

• Gift : 86
  • รักใคร..รักจริง..รักทุกคนเท่ากัน
ค่าของ=ตามจริง
ค่าแรง=โค็ก5กระป๋อง

ออฟไลน์ Rattster

• VIP
  • *
  • Gift : 32
HKS นี่สุดยอดครับ ผมเปลี่ยนมาใช้ได้ 2 รอบแล้ว ประทับใจครับ

อุณภูมิลดลงไป 3 องศา วิ่งลื่นขึ้นอย่างเห็นได้ชัดเลยครับ

ออฟไลน์ Tle MinicA™

• *
  • Gift : 28
น้ำมันเครื่องHKSนี่สุดยอดคับ ของดีราคาไม่แรงด้วย

แต่ก็ควรดูสภาพเครื่องเราด้วยนะโจ๊ค ถ้าคิดว่ายังเหนี่ยวแน่อยู่ก็ใช้

แต่ถ้าเครื่องเราวิ่งมาพอสมควร ป๋มแนะนำให้ใช้น้ำมันแค่กึ่งสังเคราะห์ดีกว่า เอาเกรด40อะคับ

เพราะใส่น้ำมันใสมากๆ เครื่องเราไม่ฟิตพอ ซัดทางยาวๆรับรองน้ำมันเครื่องยุบหายแน่นอนคับ(รั่ว ไม่เผาไหม้ หมด)

ป๋มเลยใช้แต่เบอร์40คับ เอาหนืดหน่อย กำลังดีคับ แนะนำนะคับป๋มชอบใช้BP3000คับ ใช้ได้หมื่นโล แต่ไม่ถึง5พันป๋มก็เปลี่ยนและ น้ำมันเครื่องหอมมาก หอมจนกลิ่นออกท่อเลย

ก่อนไปทริปนี้ป๋มก็ว่าจาเปลี่ยนด้วยเหมือนกาน

ส่วนกรองน้ำมันเครื่องป๋มใช้แต่เทียมคับ (เพราะถูกดี65บาทเองของFULLรับประกันโดยพี่ต้น ของแท้220บาทมั้ง) อันนี้สุดแท้แต่กระเป๋าตังค์ท่านเลยคับ

ออฟไลน์ NA_Devil

• *
  • Gift : 14
  • www.nasshops.net , www.nasshops.com
อืม...ผมก็ว่าอยู่ ร้านพี่ชายนี่ น่าจะเปิดเป็น multi auto car ได้แล้วจริงๆ

ทำได้เกือบทุกอย่าง ถ้ามีอุปกรณ์พร้อมนี่ ทำได้เลยจริงๆ วันก่อนเข้าไปให้ถอดล้อ พอรถจอดเทียบปุ๊บ

ทีมงานลูกน้องขึ้นแม่แรงถอดล้อ เร็วหยั่งกะเอารถเข้าพิช ในสนาม...
:002:

"จำหน่ายอุปกรณ์ รับออกแบบ ติดตั้ง ระบบ Network, Network Storage www.nasshops.net"

ออฟไลน์ Beer Nattawut

• *
  • Gift : 6
  • BEER NATTAWUT
โอ้ จริงๆเหรอครับพี่แอ๊ค ตกลงร้านพี่เป็นร้านแอร์หรือว่า multi auto car ครับ 555

งั้นถ้าไม่รบกวนบ่ายๆ จะแวะไปหาที่ร้านละกันนะครับ
ส่วนค่าของ+ค่าแรงพี่ก็คิดมาละกันคับ
:-)

ปล.อาจาร์ยหนุ่มซื้อ BB มาอีกทำไมน้อ..ใช้น้อง i อยู่แล้วไปปันใจให้ค่ายอื่นอีก ฮิฮิ...
โจ๊กว่างหลัง 18.30 น่ะครับถ้ายังไม่กลับก็โทรมานะพี่

555 !

อ้าวพี่โจ๊กเพิ่งรู้หรอครับ พี่เค้าเป็นอู่รถนะ ไม่ใช่ร้านแอร์ (อะล้อเล่งนะก๊าบบบ)

ออฟไลน์ ton-diy

• *
  • Gift : 26
วันนี้เอา ว.แดงไปส่งให้พี่เค้า เลยเอาเจ้า BMW ไปให้พี่เค้าดูหน่อยว่าแอร์ไม่เย็นเท่าที่ควร
พี่แอ็คจัดให้ทันที่ ใช้เวลาไม่นานจัดให้เป็นที่เรียบร้อย ไปลำปางเที่ยวนี้จะได้หมดห่วง
ขากลับพี่แก่ให้การบ้านกลับมานอนคิด หรื่อว่าพี่แอ็กไม่ต้องคิดตอบตกลงไปเลยดีกว่า
คุยกับพี่ไก่ แก่บอกว่า "พี่ว่าอยู่กับต้นพี่ว่าไม่เสียหายแน่นอน" พี่แอ๊กว่าไงเนี้ย
   :050: