ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 3373 ครั้ง)

cutebwr

• บุคคลทั่วไป
ขอคำแนะนำด้วยครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 20, 2010, 10:50:23 PM »
รบกวนปรึกษาผู้รู้ครับ ตอนนี้ผมใช้ nb อยู่ครับช่วงล่างโช้ค koni กระบอกเหลือง สปริง apex ใส่สตัรทปรับเกลียว แต่ตอนนี้รู้สึกมันเด้งๆยังไงพิกล เอาไปโมโช้คมาก็ไม่หายเลยอยากเปลี่ยนทั้งโช้คและสปริงไปใส่ของเดิม standard เช็คศุูนย์บอก ทั้งชุด 54,000 รอหนึ่งเดือน พี่ๆมีความเห็นว่าไงบ้างครับ ตอนนี้อยากได้รถแบบขับสบายนิ่มๆ(ปรกติแฟนเป็นคนใช้รถครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2010, 07:57:43 AM โดย ton-diy »

ออฟไลน์ nop-nb

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 5
  • *
  • Gift : 51
  • ความพอเพียง
Re: ขอคำแนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2010, 11:07:02 PM »
koniกระบอกเหลืองปรับหนืดได้อยู่แล้วไม่หน้าไปโมให้เสียของเลยครับ เป็นโช๊คที่เหมาะกับสิ่งที่ต้องการอยู่แล้ว 
ที่เด้งเป็นก่อนทำหรือหลังโมโช๊คครับ เพราถ้าเป็นก่อนเปลี่ยนสปริงครับ H&R ก็ได้
แต่ถ้าเป็นหลังจากโมมานวดสักพักครับแล้วจะดีขึ้น
หาใหม่ลองถามพีต้นDIYดูผมว่าแกมี (มาตอบด้วยพี)

ออฟไลน์ ton-diy

• *
  • Gift : 26
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 07:44:48 AM »
หวัดดีครับ Koniสีเหลืองสามารถปรับความหนืดได้ อาการที่แจ้งมาหน้าจะเกิดจากตัวโช้คบ้างตัว
              มีการยุบและยืดตัวไม่พร้อมกัน เช่นเวลาลงสะพานหรือที่ต่างระดับมากโดยใข้วามเร็วสูง
              รถจะมีอาการโยนตัวมากกว่าปกติ ไม่นิ่งยิ่งเวลาใช้ความเร็วสูงๆในทางตรงต้องประครอง
              พวงมาลัยมากหน่อย  โช้ครุ่นนี้ส่วนมาจะรั่วซึ่มที่หัวโช้คตรงตัวปรับ หรื่อไม่ก็ตายเวลากด
              แกนโช้คลงสุดแต่เวลาดีดตัวขึ้นจะขึ้นข้ามาก  ขอบคุณครับ(ไม่ทราบเราเคยคุยกันทางโทรศัพท์หรือปล่าว)

cutebwr

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 10:03:08 AM »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ แต่ยังไม่เคยโทรหาพี่ ton-diy สงสัยคงมีคันอื่นอาการเหมือนผมมั้งครับ ปรึกษาต่อแล้วถ้าใส่ของ standard ละครับ พี่ๆคิดว่าไงครับ

ออฟไลน์ cabriolet

• Administrator
  • Gift : 86
  • รักใคร..รักจริง..รักทุกคนเท่ากัน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 10:12:54 AM »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ แต่ยังไม่เคยโทรหาพี่ ton-diy สงสัยคงมีคันอื่นอาการเหมือนผมมั้งครับ ปรึกษาต่อแล้วถ้าใส่ของ standard ละครับ พี่ๆคิดว่าไงครับ
ของเดิมๆๆ  วิ่งดี นิ่ม เงียบ  แต่  วิ่งเร็วๆไม่ มั่นคงเท่าไหร่  
ของแต่ง  แข็ง กระเด็ง(กว่าเดิมๆ  กระเด็ง มากน้อย  ขึ้นอยู่ที่ยี้ห้อ และรุ่นของชุดโช้คอัพ) แต่ วิ่งดีกว่า กระชับ มั่นคง มันใจในช่วงใช้ความเร็ว

ที่มาตอบเพราะผมก็เป็นคนหนึ่ง ที่ โหยหาความนิ่ม จากชุดช่วงล่างเดิมๆ  แต่ๆๆๆๆๆในที่สุดก็ต้องยอม  และเสียตังค์ไปกับ ชุดโช้คอัพแต่ง

ปล...แต่ทุกวันนี้ก็มี NB หลายคันมากๆๆๆ ที่ยังคงใช้ โช้คอัพเดิมๆ ที่มากับรถอยู่  และก็เห็นว่า พวกพี่เค้าก็ ใช้งานได้ดี  และ ขับเร็วๆ  ไปไหนมาไหนก็ไปกันได้ ขับเร็วได้ เหมือนกัน  ของอย่างนี้มันขึ้นอยู่แต่ละบุคล  ไม่มีกฎ ตายตัว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2010, 10:17:19 AM โดย cabriolet »

ออฟไลน์ ton-diy

• *
  • Gift : 26
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 10:26:18 AM »

ถ้ารักในความสะดวกสบายในการเดินทางในเมืองหรือเดินทางต่างจังหวัดโดยไม่ใช้ความเร็วที่สูงมากนัก
             ถือว่าอยู่ในระดับที่รับได้ ถ้าไม่เพิ่มหรือลดขนาดของวงล้อและยาง และที่สำคัญรับใต้ท้องไม่มีลอยครูด
             แน่นอน

mad_monkey

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 11:11:25 AM »
เอาความมั่นใจ ทรงตัวดี เบรกดี  กระทันหัน ช่วยเราได้ อย่าไปใส่ของเดิมหาดีๆๆสักชุด ก็จบแล้ว

เช่น tein superstreet 

cutebwr

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 11:29:21 AM »

ถ้ารักในความสะดวกสบายในการเดินทางในเมืองหรือเดินทางต่างจังหวัดโดยไม่ใช้ความเร็วที่สูงมากนัก
             ถือว่าอยู่ในระดับที่รับได้ ถ้าไม่เพิ่มหรือลดขนาดของวงล้อและยาง และที่สำคัญรับใต้ท้องไม่มีลอยครูด
             แน่นอน

ของผมล้อขอบ 17 ครับพี่ต้นถ้าใส่ช่วงล่าง standart จะไหวมั๊ยครับ หรือจะใส่ tein super street แบบที่คุณ mad-monkey แนะนำดีครับ

ออฟไลน์ nop-nb

• *
  • Gift : 51
  • ความพอเพียง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 11:51:22 AM »
ก่อนเสียเงินลองเช็คลมยาง ตั้งศูนย์ดูก่อนครับ
เท่าที่ฟังดูเกินความจำเป็นแต่ลองดูถ้าได้ราคาไม่แรง
ล้อ17"ยางขนาดเท่าไรครับ ถ้า 40 ยังไงก็ไม่นิ้มครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2010, 11:53:53 AM โดย nop-nb »

ออฟไลน์ Tle MinicA™

• *
  • Gift : 28
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 12:52:19 PM »
เค้าชอบนิ่มๆกัน แต่ทามไมป๋มชอบแข็งๆหว่า

อิอิ :025: :025: ปล. ชอบโช็ค หรือของอารายหว่าเรา :025: