ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเกี่ยวกับบั้นท้ายของ NA คับ...  (อ่าน 4109 ครั้ง)

ออฟไลน์ NA_Devil

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 5
  • *
  • Gift : 14
  • www.nasshops.net , www.nasshops.com
สงสัยเกี่ยวกับบั้นท้ายของ NA คับ...
« เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 07:47:31 PM »
คือหลังจากที่สนใจแล้วลองดูๆ NA อยู่ก็เกิดข้อสงสัยครับว่าท้ายของ NA ตรงช่องที่ไว้สำหรับติดป้ายทะเบียนอะคับ

มันจะมีทั้งตัวที่ช่องมันยาวไปจนเกือบถึงไฟท้าย กับตัวที่ช่องยาวพอดีกับแผ่นทะเบียน ก็เลยสงสัยอะคับว่ามันต่างกันเพราะอะไร

แต่ละรุ่น แต่ละปีของ NA แตกต่างกันตรงไหนบ้างครับ มีจุดไหนที่สังเกตุได้เป็นพิเศษรึเปล่าคับ ขอบคุณล่วงหน้านะคับ   :emo59: :emo59:

ปล. ขออภัยสำหรับเจ้าของรถที่เอารูปมาประกอบนะค๊าบ....

"จำหน่ายอุปกรณ์ รับออกแบบ ติดตั้ง ระบบ Network, Network Storage www.nasshops.net"

ออฟไลน์ akeidea

• MIATA Level 4
  • *
  • Gift : 6
Re: สงสัยเกี่ยวกับบั้นท้ายของ NA คับ...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 08:18:35 PM »
มานอนรอ ฟังคำตอบ

ออฟไลน์ Dave95

• MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 1
Re: สงสัยเกี่ยวกับบั้นท้ายของ NA คับ...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 10:35:23 PM »
เคยถามมาครับ คันสีฟ้า(ช่องป้ายทะเบียนยาว) เป็นรุ่นที่ขายในไทยกับออสเตเรีย คันดำ(ช่องสั้น) รถญี่ปุ่นครับ

ออฟไลน์ นู๋นัท_n25

• MIATA Level 3
  • Gift : 1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 12:14:53 AM »
ถูกต้องนะคร้าบบบ  เพราะแต่ละประเทศทะเบียนยาวไม่เท่ากัน

ออฟไลน์ mazdalover

• Administrator
  • Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 10:33:05 AM »
สรุปได้ดังนี้นะครับเกี่ยวกับวิธีการสังเกตุป้ายทะเบียนหลัง  ???

รถ NA ที่ออกจากศูนย์มาสด้า(สมัยก่อนคือ บ.กมลสุโกศล) จะเป็นป้ายทะเบียนยาวทั้งหมด เพราะเป็นรถที่ผลิตจากออสเตรเลีย และหากป้ายชำรุดเสียหาย ไปหาซื้อมือสองจากเซียงกงก็จะเป็นป้ายทะเบียนสั้น เพราะเค้านำเข้ามาจากญี่ปุ่น  :002:

ดังนั้นหากไปพบเจอรถที่เป็นป้ายทะเบียนสั้น ให้ถามถึงป้ายทะเบียนยาวอันเก่า หากเจ้าของรถบอกว่าเป็นมาอย่างนี้ตั้งแต่แรกได้รถมา ก็แสดงว่ามีการเปลี่ยนมาแล้ว แต่เปลี่ยนเพราะต้องการความสวยงาม หรือเพราะแตก/ร้าว/ชำรุด/อุบัติเหตุ ฯลฯ ก็ค่อยเล็ง ๆ ด้านท้ายรถให้ละเอียดกว่าเดิม ว่าโดนมาหรือเปล่า  :(

แต่ถ้าไปพบรถที่เป็นป้ายทะเบียนยาว ก็อาจตั้งสมมติฐานได้ว่าเป็นรถเดิม ๆ (standard) แต่ถ้าเจ้าไหน(เต๊นท์)เค้ารู้เรื่องพวกนี้ ก็อาจไปหามาใส่ให้เนียน ๆ เพื่อ up ราคาก็มีเหมือนกันนะครับ  :010:

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car:

• *
  • www.nasshops.net , www.nasshops.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 10:56:21 AM »
อ่อ...ต่างกันเยี่ยงนี้นี่เองขอบคุณมั๊กๆ สำหรับความกระจ่างค๊าบ..... :emo59: :emo59:

ว่าแต่ว่า แล้วมันมีรายละเอียดอะไรอย่างอื่นที่ต่างกันอีกไหมอะคับ สำหรับ NA แต่ละรุ่น แต่ละประเทศเนี่ยะคับ  :010:

"จำหน่ายอุปกรณ์ รับออกแบบ ติดตั้ง ระบบ Network, Network Storage www.nasshops.net"

ออฟไลน์ Tle MinicA™

• *
  • Gift : 28
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 02:46:19 PM »
ขออ้างอิงข้อมูลจากพี่ต้นDIY ในกระทู้อยากถามพี่ๆกันหน่อยว่า NA รุ่นที่เป็น 1.6 กับ1.8 ส่วนใหญ่นิยมรุ่นไหนกันมากว่า

Re: อยากถามพี่ๆกันหน่อยว่า NA รุ่นที่เป็น 1.6 กับ1.8 ส่วนใหญ่นิยมรุ่นไหนกันมากว่า
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 06:40:33 PM »
   ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

สวัสดีครับ ตัวไฟpopหรือNA เรื่ม
ปี 92-93 เป็นรุ่น1.6CC.
ปี 94      เป็นรุ่น1.8CC.ไม่มีระบบabs
ปี 95-96 เป็นรุ่น1.8CC.มีABS
ปี 97      เป็นรุ่น1.8CC.มีABS มีอุปกรณ์แต่งต่างอยู่เล็กน้อย
ราคานึ้พูดยาก คนขายก็อยากขายได้ในราคาสูงคนซื้อก็อยากซื้อในราคาที่ถูก
อาจจะมีรถบางคันเปลียนเครื่องยนต์ จาก 1600cc.ไปเป็น1800cc.ในดูปีหรือดูคู่มือจดทะเบียน
ส่วนตัวผมว่าหน้าจะดูตัวถังเป็นหลัก ภายใน อุปกรณ์ติดรถมาครบหรื่อปล่าว ช่วงล่าง เครื่องยนต์ และที่สำคัญอย่างชนมาหนัก
ขอบคุณครับ ขอให้เจอรถในฝันเร็วๆ :emo55: :emo55:

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 10:41:01 AM »
ขออ้างอิงข้อมูลจากพี่ต้นDIY ในกระทู้อยากถามพี่ๆกันหน่อยว่า NA รุ่นที่เป็น 1.6 กับ1.8 ส่วนใหญ่นิยมรุ่นไหนกันมากว่า

Re: อยากถามพี่ๆกันหน่อยว่า NA รุ่นที่เป็น 1.6 กับ1.8 ส่วนใหญ่นิยมรุ่นไหนกันมากว่า
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 06:40:33 PM »
   ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

สวัสดีครับ ตัวไฟpopหรือNA เรื่ม
ปี 92-93 เป็นรุ่น1.6CC.
ปี 94      เป็นรุ่น1.8CC.ไม่มีระบบabs
ปี 95-96 เป็นรุ่น1.8CC.มีABS
ปี 97      เป็นรุ่น1.8CC.มีABS มีอุปกรณ์แต่งต่างอยู่เล็กน้อย
ราคานึ้พูดยาก คนขายก็อยากขายได้ในราคาสูงคนซื้อก็อยากซื้อในราคาที่ถูก
อาจจะมีรถบางคันเปลียนเครื่องยนต์ จาก 1600cc.ไปเป็น1800cc.ในดูปีหรือดูคู่มือจดทะเบียน
ส่วนตัวผมว่าหน้าจะดูตัวถังเป็นหลัก ภายใน อุปกรณ์ติดรถมาครบหรื่อปล่าว ช่วงล่าง เครื่องยนต์ และที่สำคัญอย่างชนมาหนัก
ขอบคุณครับ ขอให้เจอรถในฝันเร็วๆ :emo55: :emo55:

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลในส่วนนี้ :emo59: ได้เข้าไปศึกษามาบ้างแล้วเหมือนกันครับ แต่รู้สึกว่ามันจะเป็นส่วนหลักของปีที่ผลิต NA เลย

แต่ที่อยากทราบจริงๆเลยคือความแตกต่างในรายละเอียดอื่นๆ น่ะครับ

อย่างเช่นว่าอุปกรณ์ภายใน สปอร์ตไลท์ ฯลฯ เหมือนกับพวก Honda หรือ Toyota ที่เวลาเปลี่ยนโฉมในแต่ละปีก็จะมีแตกต่างกันไปเล็กน้อย หรือว่านอกจากความต่างตรงนี้แล้ว NA ไม่มีข้อแตกต่างอย่างอื่นแล้วครับ 

ขอโทษทีนะครับที่ถามมากไปหน่อย แต่สงสัยอยากรู้จริงๆ ครับ  :050:

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 11:28:36 PM »
รอผู้รู้มาชี้ทางสว่างอยู่นะค๊าบ....    :050: