ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามความเห็นครับว่า NA & NB ดีครับ??  (อ่าน 11632 ครั้ง)

premed

• บุคคลทั่วไป
สอบถามความเห็นครับว่า NA & NB ดีครับ??
« เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 07:35:23 PM »
ตอนนี้เงินพร้อมแล้วครับ แต่ยังหารถถูกใจไม่ได้เลยครับ (ที่ถูกใจก็ดันไม่ทันT_T)

เลยอยากให้พี่ๆช่วยเลือกระหว่าง  NA & NB ดีครับ?

โดยผมอยากได้รถที่ต้องการคือ

1. เกียร์ manual
2. รักษาบำรุงง่าย
3. แต่งหล่อๆ
4. ขายเปลี่ยนรถไม่เจ็บตัวมาก

รุ่นไหนดีครับ (พอดีผมไม่ชอบNC ครับเพราะมันหาเกียร์กระปุกไม่ค่อยจะมีถึงมีก็รถมีน้อย สั่งคันใหม่งบก็บานครับ)...

รบกวนทุกท่านช่วยบอกข้อดี,,,,ของแต่หละรุ่นด้วยก็ดีครับ ขอบคุณพี่ๆทุกท่านมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2010, 07:39:13 PM โดย premed »

ออฟไลน์ Rattster

• VIP
  • MIATA Level 5
  • *
  • Gift : 32
Re: สอบถามความเห็นครับว่า NA & NB ดีครับ??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 08:03:07 PM »
NA สวย คลาสสิค ดิบ ได้อารมณ์ ราคาอมตะ
      ขับไม่ดีเท่า NB เตรียมเงินไว้ดูแลด้วย เพราะเก่าแล้ว
      ถ้าจะซื้อรุ่นนี้ น่าจะเป็นเพราะชอบรูปร่าง หน้าตา
      เปรียบเทียบเหมือน เพ็ญพัก สวย เซ็กซี่ 2000 ปี

NB สวย ขับดีที่สุดในสามรุ่น(ส่วนตัวผมนะครับ) ราคากำลังดี
      ดูแล รักษาง่าย เทคโนโลยี ไม่เก่า ไม่ใหม่ ช่างที่ไหนก็ทำได้ครับ
      เปรียบเทียบเหมือน อั้ม พัชราภา (พี่แซมบอกกับพี่โมดครับ) ทรวดทรงองเอว สวยบาดใจ

NC สวย สบาย นิ่มนวล เครื่องแรง แต่ขับออกเหว่อๆหน่อย ถ้ายังไม่ชิน
      ดูแลง่ายที่สุดในสามรุ่น(ตอนนี้นะครับ) เพราะอะไหล่ใหม่หาได้ง่ายกว่า
      เปรียบเทียบเหมือน ใหม่ เจริญปุระ (พี่แซมบอกกับพี่โมดครับ อิอิ) อวบ แน่น บันท้ายดินระเบิด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2010, 09:58:50 PM โดย Rattster »

ออฟไลน์ ton-diy

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • *
  • Gift : 26
Re: สอบถามความเห็นครับว่า NA & NB ดีครับ??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 08:14:04 PM »
น้องรัตน์เปรียบมวยแบบนี้เห็นด้วยครับ :025:

ออฟไลน์ cabriolet

• Administrator
  • Gift : 86
  • รักใคร..รักจริง..รักทุกคนเท่ากัน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 08:19:17 PM »
Naสวย น่ารัก ขับสนุก อายุเยอะ ซื้อมมาต้องซ่อมก่อนแต่ง ราคาไม่ตก

Nb น่าตาดู sport ขับมันส์ ซื้อมาขับได้เลย แต่งได้เลย ไม่ต้องซ่อมเยอะ ราคาแพงกว่า. Na

NC. ไม่รู้เพราะไม่เคยใช้

premed

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 08:53:49 PM »
NA สวย คลาสสิค ดิบ ได้อารมณ์ ราคาอมตะ
      ขับไม่ดีเท่า NB เตรียมเงินไว้ดูแลด้วย เพราะเก่าแล้ว
      ถ้าจะซื้อรุ่นนี้ น่าจะเป็นเพราะชอบรูปร่าง หน้าตา
      เปรียบเทียบเหมือน เพ็ญพัก

NB สวย ขับดีที่สุดในสามรุ่น(ส่วนตัวผมนะครับ) ราคากำลังดี
      ดูแล รักษาง่าย เทคโนโลยี ไม่เก่า ไม่ใหม่ ช่างที่ไหนก็ทำได้ครับ
      เปรียบเทียบเหมือน อั้ม พัชราภา (พี่แซมบอกกับพี่โมดครับ)

NC สวย สบาย นิ่มนวล เครื่องแรง แต่ขับออกเหว่อๆหน่อย ถ้ายังไม่ชิน
      ดูแลง่ายที่สุดในสามรุ่น(ตอนนี้นะครับ) เพราะอะไหล่ใหม่หาได้ง่ายกว่า
      เปรียบเทียบเหมือน ใหม่ เจริญปุระ (พี่แซมบอกกับพี่โมดครับ อิอิ)

แล้วใครจะไม่เลือกNB (อั้ม)หละครับเนี่ย!!

ขอบคุณมากครับเห็นภาพมากเลยครับ

premed

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 08:54:47 PM »
Naสวย น่ารัก ขับสนุก อายุเยอะ ซื้อมมาต้องซ่อมก่อนแต่ง ราคาไม่ตก

Nb น่าตาดู sport ขับมันส์ ซื้อมาขับได้เลย แต่งได้เลย ไม่ต้องซ่อมเยอะ ราคาแพงกว่า. Na

NC. ไม่รู้เพราะไม่เคยใช้

ชุดแต่ง Part ต่างๆของNB มีให้เลือกเยอะมั้ยครับ ส่วนใหญ่ของอะไรหรอครับที่พี่ๆใช้กัน

premed

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 08:56:58 PM »
สอบถามนิดนะครับ ถ้าจะเลือกดู NB ผมต้องดูตรงไหนเป็นพิเศษมั้ยครับเวลาเลือกรถอะครับ?
แล้ว NB ตอนนี้มีใครอยากให้ผมรับดูแลต่่อบ้างครับ?? ^________^

• VIP
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 09:07:36 PM »
ดูที่ชอบครับ แต่จะให้ได้ดั่งใจเลย คงเป็นไปไปม่ได้หรอกครับ

เพราะเป็นรถมือสอง หลักๆอยากให้ดูที่ ความสมบูรณ์ของรถครับ

เรื่องสี ของแต่ง อยากให้เลือกเป็นลำดับหลังๆถ้าได้ก็ถือว่าดีไปครับ

ปล.รถแต่งสภาพดีๆก็เคยมีให้เห็นครับ
     รถเดิมสภาพแย่ๆก็เห็นเยอะครับ

premed

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 09:20:16 PM »
ดูที่ชอบครับ แต่จะให้ได้ดั่งใจเลย คงเป็นไปไปม่ได้หรอกครับ

เพราะเป็นรถมือสอง หลักๆอยากให้ดูที่ ความสมบูรณ์ของรถครับ

เรื่องสี ของแต่ง อยากให้เลือกเป็นลำดับหลังๆถ้าได้ก็ถือว่าดีไปครับ

ปล.รถแต่งสภาพดีๆก็เคยมีให้เห็นครับ
     รถเดิมสภาพแย่ๆก็เห็นเยอะครับ
ขอบคุณครับ
อยากได้ๆๆๆ

premed

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 09:50:34 PM »
K.Rattster  ใช่คุณเหน่งหรือปล่าวครับ??

ไม่ใช่ขอโทษครับ

• VIP
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 09:55:49 PM »
ไม่ใช่ครับ เป็นเพื่อนกันครับ เป็นคนยุให้เหน่งซื้อ Miata เองครับ

ตอนหลังๆยุให้ไปขี่มอไซค์ด้วยกัน ตอนนี้คุณเหน่งขี่ไม่เลิกเลยครับ

ตอนนี้เลยปันใจหนีไปขี่มอไซค์อย่างเดียวแล้วครับ (แต่ก็แอบเล็งๆ NC อยู่ครับ)

premed

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 10:01:54 PM »
ไม่ใช่ครับ เป็นเพื่อนกันครับ เป็นคนยุให้เหน่งซื้อ Miata เองครับ

ตอนหลังๆยุให้ไปขี่มอไซค์ด้วยกัน ตอนนี้คุณเหน่งขี่ไม่เลิกเลยครับ

ตอนนี้เลยปันใจหนีไปขี่มอไซค์อย่างเดียวแล้วครับ (แต่ก็แอบเล็งๆ NC อยู่ครับ)
ครับนึกว่าคุณเหน่ง ผมเคยติดต่อคุณเหน่งเรื่อง NA น้ำเงินอะครับ แต่ไม่ทันT___T

ออฟไลน์ Rooster NR-A

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • *
  • Gift : 63
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2010, 07:01:42 AM »
หารถให้ได้ดีกว่ามั้ยครับ ของแต่งมีเงินหาซื้อจากญี่ปุ่นได้อยู่แล้ว   :emo47:

ออฟไลน์ Joke_Jordan

• Gift : 56
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2010, 08:29:59 AM »
ความชอบส่วนบุคคล ถามไปถ้าตรงกับในใจก็จะบอกว่า"โอเค" แต่ถ้าไม่เหมือนที่คิดมันจะ"แอนตี้"

ออฟไลน์ mazdalover

• Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2010, 09:15:46 AM »
ตีกรอบตามคำถาม จขกท. เปรียบเทียบ NA&NB ที่มีคนมาถามกันเสมอ ๆ หากค้นกระทู้เก่า ๆ ก็จะได้คำตอบ  :)

ความคิดเห็นผมนั้น หากไม่มีความรู้เรื่องเครื่องยนต์-การซ่อมอย่างพอตัว NA คือตัวเลือกแรกที่จะต้องตัดออก เพราะ NA6 ปี92-93 และ NA8 ปี 94-97 ถึงปัจจุบันอายุรถ-เครื่องยนต์ ผ่านมา 13-18 ปี ซึ่งมันเกินอายุปกติของรถมาไกลมากแล้ว การซ่อมแซมหรือบูรณะใหญ่ (ทำสี overhaul และอื่น ๆ ) อย่างไรก็ต้องทำ เพียงแต่จะทำมากหรือทำน้อยเท่านั้น :emo47:

NA6/NA8 จะวันนี้หรือวันไหน ราคาก็วิ่งอยู่ระหว่าง 5xx,xxx-7xx,xxx บาท หากรถสวย-ประวัติดี ก็ว่ากันไปตาม case by case อย่างที่เคยบอกไปก่อนหน้านี้ น้องที่ทำงานผมซื้อ NA6 ปี92(มือแรก-เครื่อง super charger) วิ่งมา 2x,xxx กม. ราคา 850,000 บาท (ซื้อเมื่อ 6-7 ปีก่อน) NA8 ปี95(มือที่สอง) วิ่งมา 14x,xxx กม. ราคา 900,000 บาท ผมก็ขายไปเมื่อ 2-3 เดือนที่ผ่านมา 8)

ดังนั้น NB จบง่ายกว่า เพราะรถค่อนข้างใหม่(ปี 2002-2003 สำหรับเกียร์ธรรมดา ปี 2004 สำหรับเกียร์ออโต้) อายุรถ 7-8 ปี ส่วนใหญ่วิ่งมาแล้ว 5x,xxx-8x,xxx กม. (ค่าเฉลี่ย 6,xxx-10,xxx กม./ปี) ราคาตอนนี้ 9xx,xxx - 1,xxx,xxx บาท รถสวย-ประวัติดีเป็น case by case อีกเช่นกัน   :emo10:

แต่ของแต่ง NB นั้น แพงกว่า NA พอควร เพราะเมืองไทยมี NB ไม่ถึง 100 คัน น้อยที่สุดในบรรดา MX-5 ทั้งหมด ของแต่งส่วนใหญ่มาจากญี่ปุ่นซึ่งหาคนนำเข้าน้อย(เพราะรถน้อย-คนอยากแต่งยิ่งน้อยเข้าไปใหญ่-ร้านเลยไม่อยากนำเข้ามา เพราะราคาสูงแล้วขายยากด้วย) สังเกตุง่าย ๆ ว่า meeting ชมรมฯ แต่ละครั้งมองหา NB แต่งแทบไม่เจอ :(

ใครถามผมว่า MX-5 ซื้ออะไรดี หากงบประมาณไม่ใช่ปัญหาผมเชียร์ซื้อ NC หมดแหล่ะ แต่ต้องทำใจด้วยนะว่าคุณจะต้องเจอกับเกียร์ออโต้ ที่มันทำให้เสน่ห์ของความเป็นรถสปอร์ตขาดหายไป (ยกเว้นจะหา NC เกียร์ธรรมดาได้ เมืองไทยมีไม่เกิน 10 คัน) แต่ถ้าใจรักรถสปอร์ตเกียร์ธรรมดาก็คง NB ล่ะที่เหมาะสุด ส่วนสมรรถนะนั้นตามที่ท่าน rattster ว่าไว้ เพราะประสบการณ์ตรงผมเองก็เห็นด้วยเช่นกัน  :'(

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2010, 09:20:11 AM โดย mazdalover »