ผู้เขียน หัวข้อ: . . . แชร์เรื่องผ้าเบรค Bendix- Metal King Titenium ใส่ NA ครับ . . .  (อ่าน 8056 ครั้ง)

ออฟไลน์ Joke_Jordan

• Administrator
  • MIATA Level 5
  • Gift : 56
 :025: เนื่องจากเมื่อวานที่ร้านเบียร์หิมะทองคำ ได้คุยกันเรื่อง "เบรค"
เพราะว่าวันก่อนโจ๊กเกือบสอยตูดแท๊กซี่ซะแล้ว... เบรคแบบอีก 1 cm. ก็ชนแน่ๆ
 :009:พี่ๆบอกกันว่า เบรค NA อย่างไรก็ตามเอาอันอื่นมาใส่ไม่ได้ ได้แค่เปลี่ยนผ้าเบรคดีๆเท่านั้น
เลยคุยกันไปถึงผ้าเบรค Bedix ตัว Metal King Titanium ว่าดี

:002:วันนี้เลยได้โอกาสโทรไปที่ บริษัทตัวแทนนำเข้าของ Bendix เพื่อเทียบรุ่นว่าของ Mazda MX-5 NA มีหรือเปล่า
มีครับ ! ที่ร้าน Act ทุกสาขา (สงสัยพี่แอ๊คเป็นหุ้นส่วนแน่ๆ) หรือ B-Quick หรือ Tire Plus บางสาขา
 :car:เบรคหน้าใช้เบอร์ db1282, เบรคหลังใช้เบอร์ db1283 ครับ
ราคาเค้าบอกคร่าวๆว่า หน้ากล่องละประมาณ 2,500 (คู่)
หลัง 1,850(คู่)

เลยเอามาแชร์ให้ทั่วกันคร๊าบบบบ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2010, 09:13:17 PM โดย ton-diy »

mad_monkey

• บุคคลทั่วไป
Re: . . . แชร์เรื่องผ้าเบรค Bendix- Metal King Titenium ใส่ NA ครับ . . .
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 09:08:53 PM »
ถ้าเป็นna6 แนะนำว่าให้เอาของ1800 มาใส่ แล้วใช้ผ้าเบรกเกรดดีๆๆ
แค่นี้ก็ดีกว่าเดิมคนละเรื่อง ถ้ายังไม่พอ ก็เปลี่ยน หม้อลมเบรก และสายเบรกถัก
ถ้ายังไม่พอก็ผ้าเบรกเกรด racing.  พวก โปรเจกมิว

Re: . . . แชร์เรื่องผ้าเบรค Bendix- Metal King Titenium ใส่ NA ครับ . . .
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 08:28:00 AM »
ถ้าเป็นna6 แนะนำว่าให้เอาของ1800 มาใส่ แล้วใช้ผ้าเบรกเกรดดีๆๆ
แค่นี้ก็ดีกว่าเดิมคนละเรื่อง ถ้ายังไม่พอ ก็เปลี่ยน หม้อลมเบรก และสายเบรกถัก
ถ้ายังไม่พอก็ผ้าเบรกเกรด racing.  พวก โปรเจกมิว

mad_monkey ครับ โปรเจคมิวนี่ของดีใช่ไหมครับ

เพราะว่าเพื่อนผมเขาเป็นบริษัทเอาเข้ามาอ่ะครับ บริษัทเดียวกับผ้าเบรคที่ตอนนี้ผมใช่อยู่คือเนชันแน่ล
ไม่งั้นทำไมตอนนั้นเพื่อนมันไม่แนะนำให้ใส่โปรเจคมิวหว่า Y_Y

mad_monkey

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 03:00:04 AM »
รถเดิมลองใช้ เนชั่นแนล ตัวna -p ดูก็ได้ครับ แค่นี้ก็เหลือแล้ว

project m แพงกว่าตัวนี้สัก2-3เท่า และก็เป็นผ้าที่เขาใส่แข่งกันด้วย

ลองดูครับ ส่วนประกอบอื่นก็จำเป็นพอๆกับผ้าเบรกนะครับ ช่วงล่างไม่ดีก็เอาไม่อยูเหมือนกันนะครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 07:44:28 AM »
รถเดิมลองใช้ เนชั่นแนล ตัวna -p ดูก็ได้ครับ แค่นี้ก็เหลือแล้ว

project m แพงกว่าตัวนี้สัก2-3เท่า และก็เป็นผ้าที่เขาใส่แข่งกันด้วย

ลองดูครับ ส่วนประกอบอื่นก็จำเป็นพอๆกับผ้าเบรกนะครับ ช่วงล่างไม่ดีก็เอาไม่อยูเหมือนกันนะครับ

ขอบคุณมากๆเลยครับ ได้ความรู้ดีจัง ชอบๆ :)

ออฟไลน์ Rattster

• VIP
  • *
  • Gift : 32
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 08:33:36 AM »
โจ้ก เปลี่ยนยางด้วยก็ดีนะ มีพี่ๆเค้ากระซิปมาบอก

ว่ายางโจ้กแข็งหมดแล้ว เปลี่ยนผ้าเบรคไปก็เท่านั้นนะน้องรัก

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 08:43:21 AM »
มีโปรเจคว่าเดี๋ยวเปลียนยางก่อนไปลำปางครับ เอารุ่นไหนดี michelin pilot sport 3 ใช้ได้ไหมพี่

ออฟไลน์ NA_Devil

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • *
  • Gift : 14
  • www.nasshops.net , www.nasshops.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 09:43:27 AM »
แอบเข้ามาเก็บความรู้ด้วยครับ... :emo59:

"จำหน่ายอุปกรณ์ รับออกแบบ ติดตั้ง ระบบ Network, Network Storage www.nasshops.net"

ออฟไลน์ Rattster

• VIP
  • *
  • Gift : 32
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 10:37:41 AM »
เอาแบบไหนดี hi performance รึ ใช้งานทั่วไปดีน้องโจ้ก อันนี้แล้วแต่ชอบนะคับ

ออฟไลน์ Zoom-zoom

• NC 2.0 RHT
  • VIP
  • *
  • Gift : 52
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 12:34:30 PM »
TOYO T1R ที่คุณแอ๊คโยนมาให้ผมก็ไม่เลวนะโจ๊ค

ราคาย่อมเยาว์ เงียบกว่าBS ถนนแห้งก็โอ ถนนเปียกก็เบรกได้ดี(อันนี้สำคัญเพราะรถผมยังไม่มี ABS ใช้ผ้าBendix นี่แหละ)
แถม Made in Japan น่าจะสึกหรอช้า (เส้นเก่า BS Thailandสึกเร็วมาก แถมดังด้วย)

mad_monkey

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 12:55:20 PM »
หายางmade in japan. ชอบนิ่ม เกาะ หมดเร็ว ก็เลือก เทรดแวร์ น้อยๆๆ

ชอบทนๆๆหมดช้าๆ ก็เทรดแวร์ สูงๆๆ.

ออฟไลน์ ton-diy

• *
  • Gift : 26
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 10:07:35 PM »
พี่แนะนำ YOKOHAMA EARTH-1 MAKE IN JAPAN

ได้ทุกอารมณ์
  :014:

ออฟไลน์ nop-nb

• *
  • Gift : 51
  • ความพอเพียง
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2010, 07:24:50 AM »
michelin pilot sport 3 ไม่ค่อยเหมาะกับโจ๊กนะ ได้แนวโหด แข็ง และราคาดุ
YOKOHAMA EARTH-1 MAKE IN JAPAN น่าจะโดนมากกว่า
นิ่ม เงียบ ราคาไม่แรงเพราะYOKOHAMAกำลังทำตลาดราคาถูกกว่ารุ่นอื่นๆครับ... :car:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2010, 07:27:49 AM โดย nop-nb »

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2010, 08:15:28 AM »
เพิ่งเปลี่ยนเป็นยาง Yokohama Earth1 มาเมื่อวานครับ

วันนี้ขับมาทำงาน ถนนเปียกๆ รู้สึกได้เลยว่ามันดีขึ้นมากๆ (หรือว่ายางมันใหม่ฟะ ...อิๆๆ)

ออฟไลน์ ton-diy

• *
  • Gift : 26
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 07:48:25 AM »
หวัดดีโจ๊ก  เป็นยังไงรู้สึกเลยใช้ไหมว่าถนนกรุงเทพทำไมมันเรียบดีจัง
               อย่าลืมวิ่งนวดหน้ายางซักพักก่อนซิ่งนะ  ขอบอก