ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามผู้รู้ครับ  (อ่าน 3133 ครั้ง)

pol

• บุคคลทั่วไป
เรียนถามผู้รู้ครับ
« เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 10:45:40 PM »

เป็นสมาชิกใหม่ครับ ผมใช้ NC RTH. มีปัญหา 2 เรื่องรบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ

1. มีเสียงรบกวนเหมือนเสียงโลหะหรือพลาสติคกระทบกันเวลาสะเทือนบริเวณหลังช่องเก็บของด้านผู้โดยสาร
   ไม่อยากให้อู่ทั่วไปถอด(เสียดายรถ) ขอคำแนะนำผู้รู้แนะนำอู่ดีๆให้ด้วยครับ
2. มีเสียงหอนเกือบทุกย่านความเร็วอาจจะเป็นเกียร์หรือเฟืองท้าย อยากหาอู่ดูแลให้ครับ
    รบกวนขอคำแนะนำจากผู้รู้ด้วยครับ...........

ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำครับ

pol
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2010, 10:15:45 PM โดย ton-diy »

ออฟไลน์ Coolacid

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 3
  • *
  • Gift : 6
Re: เรียนถามผู้รู้ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 11:50:08 PM »
อืมม ผมเคยแต่เอาเข้าศูนย์น่ะครับ
ตอนนั้นเคยมีปัญหาเรื่องเสียงดังตอนวิ่งถนนขรุขระครับ
ผมเอาเข้าที่มาสด้าหัวหมากครับ เห็นmiata หลายคันมาเข้าที่นี่เหมือนกันนะครับ

ออฟไลน์ mazdalover

• Administrator
  • MIATA Level 5
  • Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 09:00:03 AM »
อืมม ผมเคยแต่เอาเข้าศูนย์น่ะครับ
ตอนนั้นเคยมีปัญหาเรื่องเสียงดังตอนวิ่งถนนขรุขระครับ
ผมเอาเข้าที่มาสด้าหัวหมากครับ เห็นmiata หลายคันมาเข้าที่นี่เหมือนกันนะครับ

ไม่ทราบว่าเสียงดังตอนถนนวิ่งขรุขระนั้น เมื่อเข้าศูนย์หัวหมากแล้วแก้ไขได้หายหรือไม่ครับ  :emo10:

เสียงดังที่คุณ pol บอกไว้ เหมือนกับว่า RHT จะมีปัญหานี้กันหลายคันทีเดียว และการแก้ไขคือการตั้งมอเตอร์หลังคาไฟฟ้าหรืออะไรสักอย่าง และคุณ mamboo บอกว่าที่ศูนย์ของ ETON(ผู้นำเข้าอิสระ) ศรีนครินทร์แก้ไขปัญหานี้ได้  :emo55:

รถพี่ Dacing_with_Devil ก็เป็นนะ หรือรถเพื่อน ๆ คนไหนเคยเป็น ช่วยมาแจ้งในกระทู้นี้หน่อยครับ   ???

มีความสุขทั้งคนทั้งรถ  :car:

ออฟไลน์ Coolacid

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 3
  • *
  • Gift : 6
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 09:39:17 AM »
เป็นเรื่องเกี่ยวกับหลังคาไฟฟ้าครับอาจารย์หนุ่ม
ผมไปทำที่หัวหมาก เรียบร้อยดีครับ เงียบแล้วครับ

ปล ทำไม่นานครับ รอรับรถได้เลย แถมเค้าไม่ให้ผมจ่ายตังค์ด้วย อิอิ

pol

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 09:51:29 PM »
ขอบคุณมากสำหรับทุกคำแนะนำครับ.....pol

ออฟไลน์ tum star

• MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 12:47:21 AM »

เป็นสมาชิกใหม่ครับ ผมใช้ NC RTH. มีปัญหา 2 เรื่องรบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ

1. มีเสียงรบกวนเหมือนเสียงโลหะหรือพลาสติคกระทบกันเวลาสะเทือนบริเวณหลังช่องเก็บของด้านผู้โดยสาร
   ไม่อยากให้อู่ทั่วไปถอด(เสียดายรถ) ขอคำแนะนำผู้รู้แนะนำอู่ดีๆให้ด้วยครับ
2. มีเสียงหอนเกือบทุกย่านความเร็วอาจจะเป็นเกียร์หรือเฟืองท้าย อยากหาอู่ดูแลให้ครับ
    รบกวนขอคำแนะนำจากผู้รู้ด้วยครับ...........

ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำครับ

pol
เสียงดังบริเวณกล่องเก็บของตรงกลางของผมก็เป็นครับ จะดังตอนถนนขรุขระ
ขับแล้วรำคาญมาก วันนี้เอารถเข้าศูนย์ mazda mzแจ้งวัฒนะ ลองเอามือกดแผงตรงกลางให้ช่างฟังก็ได้ยินชัดเจน ช่างถอดแผงหลังออกมาแล้วใช้ฟองน้ำพันบริเวณที่เสียดสีและกระทบกัน
คราวนี้เอามือกดๆยังไงก็ไม่ดังวิ่งแล้วเงียบสบายใจ มีความสุขขึ้นเยอะ ค่าใช้จ่ายสี่ร้อยกว่าบาท
ใช้เวลา2ชม.คุ้มมากๆ