ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ครับช่วยเบียด้วย ปัญหาเกิดจากเรื่อ&#  (อ่าน 5241 ครั้ง)

ออฟไลน์ Beer Nattawut

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 5
  • *
  • Gift : 6
  • BEER NATTAWUT
คือต้องบอกก่อนว่าพอดีฝนตกบ่อยครับช่วงนี้ แล้วน้ำเจ้าปัญหาที่ว่านี้ก็คือ น้ำที่ขังอยู่ตรงพรมที่วางเท้าคนนั่งข้างอะครับ คือพยายามหาสาเหตุมาได้สักพักแล้วว่ามันเข้ามาได้ยังไงและทำไมถึงมาขังอยู่ตรงพรมที่วางเท้าคนนั่งข้างนี่ได้ จอดรถทิ้งไม่ใช้เลย 3-4วันน้ำเจ้ากรรมก็ไม่แห้งสักที (แฟนนั่งทีก็บ่นทีว่าทำไมพรมเปียกบ่อยจัง)

เลยอยากถามพี่ๆ นิดนึงครับว่า ถ้าน้ำเข้ารถนั้นนอกจากขอบประตูแล้วมันสามารถเข้าได้จากจุดไหนอีกป่าวครับ แล้วถ้าไม่มีแล้ว กลับมาที่ขอบประตู พอน้ำมันซึมเข้ามาแล้ว เส้นทางการไหลของมันน่าจะมาจากทางไหนถึงมาหยุดและขังอยู่ตรงพรมอะครับ + ขอวิธีแก้ไขด้วยก๊าบบบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2010, 06:24:01 PM โดย ton-diy »

ออฟไลน์ cabriolet

• Administrator
  • Gift : 86
  • รักใคร..รักจริง..รักทุกคนเท่ากัน
Re: พี่ครับช่วยเบียด้วย ปัญหาเกิดจากเรื่องน้ำๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 26, 2010, 08:08:17 AM »
น้ำเข้ามาจาก รูน้ำทิ้งตรงหลังคาผ้าใบ ซ้ายและขวาตัน พอฝนตกน้ำจะไหลไปตามหลังคาแล้วจะลงไปตรงรูนี้
แต่ถ้ามันตันน้ำจะอยู่ในรูและเส้นทางการไหลก็จะไหลเข้าไปในปล่องข้างบันได(ตรงที่เราใส่สเกิตร์ข้างรถนั้นแหล่ะ). เพราะมันจะมีรูเพื่อนให้น่ำออกใต้ท้องรถ

แต่รถเบียร์ไปทำสีมา ช่างคงอุดรูและพ่นสี หรือไม่รูนั้นอาจสกปรกและตัน อยู่ จึงเป็นเหตุให้น้ำอยู่ในปล่องข้างรถ. และซึมไหลมาที่ในรถ พรมพื้นจึงเปียก

ลองเอามาที่ร้านผมดิเดี๋ยวให้ลูกน้องจัดการให้. ค่าแรง ขอเป็นแป๊ปซี่กระป๋อง 1. แพ็ก
ปล..ถ้าแฟนบ่น ว่านั่งแล้วพรมพื้นรถเปียก ก็ให้เค้ามานั่งรถพี่act เถอะ. อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2010, 08:10:06 AM โดย cabriolet »

• *
Re: พี่ครับช่วยเบียด้วย ปัญหาเกิดจากเรื่องน้ำๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 26, 2010, 03:19:26 PM »
อืมใช่พี่แอค น่าจะเป็นเพราะตอนที่ทำสีแน่เลย
ถ้างั้นเดี๋ยวไปหานะ เดี๋ยวหาเวลาก่อน พี่แล้วว่าจะให้ดูกระจกข้างให้ด้วยนะ อิอิ มันกดลงไม่ได้อะ คือมันได้นะลงมานิดนึงแล้วก็หยุดเฉยเลย

จัดไป วัยรุ่น !

ออฟไลน์ Joke_Jordan

• Gift : 56
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 26, 2010, 06:47:14 PM »
เซียนตัวจริง !

ออฟไลน์ Zoom-zoom

• NC 2.0 RHT
  • VIP
  • *
  • Gift : 52
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 03:03:55 PM »
ถ้าเป็นเฉพาะซีกคนนั่งนะ อีกที่นึง ที่ควรดู

ตู้แอร์จะมีท่อน้ำทิ้งอยู่ทางด้านคนนั่ง ซึ่งเปนสายยางต่อจากตู้ลงไปที่พื้น
ถ้าสายยางหลุด น้ำก็จะไปนองพื่น

NA ผมเคยเป็น ตอนนั้นฝนก็ไม่ตก แล้วผมเข้าใจว่า กรูขับเร็วซะเดกแม่งฉี่ราดเลย
แต่เดกบอก นู๋นั่งมอไซด์แข่งข้างถนน เร็วกว่านี้เยอะ เลยไปชะโงกดูถึงได้เห็นท่อน้ำทิ้งแอร์หลุด

ออฟไลน์ sarapao68

• *
  • Gift : 7
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 03:26:10 PM »
ถ้าเป็นเฉพาะซีกคนนั่งนะ อีกที่นึง ที่ควรดู

ตู้แอร์จะมีท่อน้ำทิ้งอยู่ทางด้านคนนั่ง ซึ่งเปนสายยางต่อจากตู้ลงไปที่พื้น
ถ้าสายยางหลุด น้ำก็จะไปนองพื่น

NA ผมเคยเป็น ตอนนั้นฝนก็ไม่ตก แล้วผมเข้าใจว่า กรูขับเร็วซะเดกแม่งฉี่ราดเลย
แต่เดกบอก นู๋นั่งมอไซด์แข่งข้างถนน เร็วกว่านี้เยอะ เลยไปชะโงกดูถึงได้เห็นท่อน้ำทิ้งแอร์หลุด
555

ออฟไลน์ NA_Devil

• *
  • Gift : 14
  • www.nasshops.net , www.nasshops.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 04:01:01 PM »
ได้แนวทางการแก้ไขไปแล้วเนอะ....

ว่าแต่ว่าไอ้น้ำที่ทำให้พรหมเปียกเนี่ยะ น้ำอย่างอื่นรึเปล่าคับเบียร์....
:025: :025:

"จำหน่ายอุปกรณ์ รับออกแบบ ติดตั้ง ระบบ Network, Network Storage www.nasshops.net"

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 04:27:46 PM »
ได้แนวทางการแก้ไขไปแล้วเนอะ....

ว่าแต่ว่าไอ้น้ำที่ทำให้พรหมเปียกเนี่ยะ น้ำอย่างอื่นรึเปล่าคับเบียร์....
:025: :025:
กำ !!!

พี่ เบียว่านะ ในรถคงไม่ไหวอะ เล็กก็เล็ก เบาะก็ซิ่ง มี rollbar อีก ตาย ตาย ตาย

ออฟไลน์ Zoom-zoom

• NC 2.0 RHT
  • VIP
  • *
  • Gift : 52
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 04:46:41 PM »
แสดงว่า ลองไปแล้วดิเบีย ทึ้งได้รู้ว่ามันติดโน่น ติดนี่  :emo58:

ออฟไลน์ Joke_Jordan

• Gift : 56
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 04:59:17 PM »
แสดงว่า ลองไปแล้วดิเบีย ทึ้งได้รู้ว่ามันติดโน่น ติดนี่  :emo58:

เห็นด้วย +1 อิอิ

ออฟไลน์ mazdalover

• Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 07:13:23 PM »
ถามเทพ cabriolet ได้ว่าต้องทำอย่างไร เป็นผู้ชำนาญการเชียวแหล่ะ

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^

ออฟไลน์ sarapao68

• *
  • Gift : 7
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 07:18:45 PM »
ถามเทพ cabriolet ได้ว่าต้องทำอย่างไร เป็นผู้ชำนาญการเชียวแหล่ะ

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
คุยเรื่องไรกันอ่ะ เค้างงอ่ะ

ออฟไลน์ NA_Devil

• *
  • Gift : 14
  • www.nasshops.net , www.nasshops.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 08:21:34 PM »

เห็นด้วย +1 อิอิ

โจ๊ก+แจ๊ค+ด้วย1เสียง. อิอิอิ

"จำหน่ายอุปกรณ์ รับออกแบบ ติดตั้ง ระบบ Network, Network Storage www.nasshops.net"

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 04:05:00 PM »
และแล้วก็ทนไม่ไว้ครับ ลองทำเองซะเลย (เพราะไม่มีเวลาเอารถออกไปข้างนอกเลย !!!) โดยมีการโทรถามพี่ต้น DIY เล็กน้อยก่อนเพื่อสร้าง idea ในหัว 555+

ซึ่งสาเหตุที่คาดไว้เบื้องต้นที่ทำให้ ...พรมวางเท้าคนนั่งข้าง เปียก... คือ
- ท่อน้ำทิ้งจากตู้แอร์
- ร่องยางขอบประตูเสา A ตัน

และหลังจากเช็คเป็นที่เรียบร้อยก็เกิดจาก ท่อน้ำทิ้งจากตู้แอร์นี้เองครับ โดยสาเหตุนั้นเกิดมาจากปลายสายท่อน้ำทิ้งจากตู้แอร์ดันอยู่ใต้พรม แทนที่มันจะโผล่ออกไปตรงรูอุโมงค์เกียร์ (555+ ใครเนี่ยทำกันได้) ซึ่งเท่ากับว่าที่ผ่านมา น้ำทิ้งจากตู้แอร์ได้ไหลมาหล่อเลี้ยงพรมซะอิ่มตัวเป็นที่เรียบร้อยยย !!!

:025:  :025:  :025:

:002:  :002:  :002:

ออฟไลน์ mazdalover

• Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 04:39:26 PM »
ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน ... พี่ Zoom-zoom คาดเดาปัญหาได้แม่นมาก ---> งวดนี้บอกเลข 3 ตัวหน่อยจิ   :025:

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car: