ผู้เขียน หัวข้อ: หาม้าลงคอกอีก20ตัว(หลายท่านคงทะลุไปแล้ว)  (อ่าน 3320 ครั้ง)

1.6nobo

• บุคคลทั่วไป
เห็นมีกระทู้piggy bank(กระปุกออมสินรูปหมู) เลยเอามาให้ดูกันครับ เลี้ยงม้ามีหลายวิธีแต่ผมเลือกลองวิธีนี้ ถ้าเริ่มแล้วหยุดได้ที20ตัว ทุกอย่างจะhappy รวมทั้ง your piggy bankด้วยครับ รับรองไม่ต้องไปทุบมัน 1.6เดิมๆมีม้าลงพื้น90ตัวครับ ดูกันว่ามันจะไปถึง110.4ได้ไง

เริ่มจาก std.eng.1.6+header4-1+ท่อดังๆ    ม้า+2.4=92.4

ใส่กรองcold airของjackson racingเข้าไป    ม้า+5=97.4

คราวนี้ก็piggy bankราคาถูก จอฟ้าs-afc   ม้า+3=100

ใส่camองศาอ่อนๆขับง่ายๆ   ม้า+5=105

เปลี่ยนheaderจาก4-1เป็น4-2-1ซะ   ม้า+1.9=106.9

1.6nobo

Re: หาม้าลงคอกอีก20ตัว(หลายท่านคงทะลุไปแล้ว)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 01:53:23 PM »
ปิดงานด้วยการจูนs-afc  ม้า+3.5=110.4

ทำเท่านี้ก็ขับสนุกขึ้นเยอะแล้ว (ถ้าหยุดได้นะ)

ถ้าหยุดไม่ได้....ทุบกระปุกหมู แล้วลุยต่อครับ

**ยังมีภาคทุบกระปุกหมูต่อนะ แต่หากร๊าฟยังไม่เจอครับ

**เจ้าของลายมือบนกร๊าฟเพิ่มเติมได้นะครับ

ออฟไลน์ sarapao68

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 5
  • *
  • Gift : 7
Re: หาม้าลงคอกอีก20ตัว(หลายท่านคงทะลุไปแล้ว)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 02:03:34 PM »
สุ๊ดยอดคร๊าบพี่อู้ ;)

ออฟไลน์ mazdalover

• Administrator
  • Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 02:28:46 PM »
นาน ๆ มาที แต่มาแล้ว NA สะดุ้งไปตาม ๆ กัน ... แต่งที่ละ step ข้อมูลครบถ้วนไม่มั่วนิ่ม   :emo55:

ปูเสื่อรอชมได้เลยครับ ... มานั่งรอต่อจากนาย sarapao  8)

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ   :car:

ออฟไลน์ Beer Nattawut

• *
  • Gift : 6
  • BEER NATTAWUT
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 03:36:20 PM »
โห !!! มีให้เปรียบเทียบทุกขั้นตอนเลย ดีจังครับ อิอิ (ยกนิ้วให้เลยครับบบ)

:emo59: :emo59: :emo59:

ออฟไลน์ Rooster NR-A

• *
  • Gift : 63
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 06:47:18 PM »
โห...เก็บทุกเม็ด เป็นผมคงไม่ขยันเก็บทุกช๊อตแบบนี้แน่ๆ (ชอบแบบพิมพ์สรุปตู้มเดียวไปเลย) ติดตามชมต่อครับ ต้องยอมรับว่าคุณอู้นี่แหละที่จุดประกายให้ผมแต่งเครื่องซะขนาดนี้ แกใจกว้างมาก รู้จักกันไม่เท่าไหร่ ก็ยอมให้ผมลองรถตัวเอง แล้วยังแนะนำคุณ jufe ให้ผมได้เสียเงิน เอ้ย..ได้รู้จักอีก  ขอบคุณอย่างยิ่งก้าบบบ.... :emo55:

RaTTaponG

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 08:48:14 AM »
อยากเห็นของ NB บ้างคร้บ ว่าอะไรเพิ่มม้าได้คุ้มค่าบ้าง
พี่หนุ่มแนะนำมาว่าลองแต่ง air intake กับ super charger(อันนี้ไม่ชัวร์) อยากรู้ว่าจะเพิ่มม้าได้เท่าไหร่ครับ  :036:

ออฟไลน์ Rooster NR-A

• *
  • Gift : 63
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 09:19:48 AM »
ของ NB ยังไม่เห็นใครแต่งเครื่องแบบจริงๆจังๆเลย ส่วนใหญ่จะแค่แต่งกรองอากาศ  เฮดเดอร์ประมาณนั้น ถ้าอยากรู้คุณ Rattapong ก็เริ่มทำเป็นต้นแบบให้ชาว NB ดูไปเลยครับ ที่ทราบมา NB เดิมๆม้าที่ล้ออยู่ที่ 100 ตัวครับ (ขึ้นอยู่กับสภาพความฟิตของเครื่องด้วยนะครับ)   

ออฟไลน์ mazdalover

• Administrator
  • Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 10:09:29 AM »
NB ที่ลง Super Charger จะมีของคุณรุจ /TT9 ... เพียงแต่ว่าตัวที่ซื้อมาเป็นของพวงมาลัยซ้าย เลยต้องแปลงให้เป็นพวงมาลัยขวาในบางจุด เรื่องแรงม้านั้นทางคุณรุจคงมีเก็บข้อมูลไว้ด้วยมั้งครับ เหมือนจะเคยคุยกันแล้วจำได้ว่ามีไปวัด Dyno Test ด้วย  ???

ส่วนของผมนั้นจะเป็น Step เบื้องต้นแบบ NA ของคุณอู้ คือใส่ Air Intake ของ K&N แล้วก็ Header Mazdaspeed ท่อพักหลัง Mazdaspeed รวมทั้ง Cat Sport ของ SARD แต่ยังไม่เคยไปวัด Dyno Test ใครว่างไปกับผมบ้างเอ่ย จะเป็นของคุณ RaTTaponG ก็ดีเหมือนกันนะ ไหน ๆ ก็อยากรู้แล้ว มาเป็นหนูทดลองด้วยกัน ฮิฮิ  :P

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car:

ออฟไลน์ Darth Vader

• MIATA Level 4
  • Gift : 0
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 10:31:40 AM »
ใช่ครับ เคยเจอพี่เค้าสมัยเดินชมกองอะไหล่ที่....ตอนนั้นไม่รู้จัก
แล้วมาเจออีกทีที่อู่พี่ชาลี
แล้วก็งานชมรม
แล้วก็เจอกันที่ Morning Talk ปตท.วิภาวดี พี่เอาแคมที่สั่งจากญี่ปุ่นมาให้ดูด้วย คุยกันจนแดดแรงจึงแยกย้าย

ยังมีรูปหล่อๆของพี่เขาอยู่เลย เดี๊ยวหาก่อน ใครนึกไม่ออกให้นึกถึง คล้ากเค้นท์ ที่แสดงเป็น Superman ครับ ผมคิดว่าเหมือนนะ

พี่เขาก็เป็นแนวทางให้ผมเป็นสเต๊ปเหมือนกันครับ แต่ผมอยากไปทางลัด เลยหลงไปในพลังด้านมืดแทน พี่เขาสมเป็น เจได Master จริงๆ