ผู้เขียน หัวข้อ: . . .ถ้ารู้สึกว่ารถกินน้ำมันเยอะกว่าเมื่อก่อน ต้องเช็คอะไรบ้างครับ . . .  (อ่าน 12035 ครั้ง)

ออฟไลน์ Joke_Jordan

• Administrator
  • MIATA Level 5
  • Gift : 56
 :041:  ช่วงนี้รถโจ๊กเป็นอะไรไม่รู้ รู้สึกว่ากินน้ำมันเยอะกว่าเมื่อตอนที่ซื้อมาเมื่อปีที่แล้ว
ปกติจะกินอยู่ที่ 9-10 Km/L

แต่ช่วงนี้กินจุ 7-8 Km/L   (อาจจะเป็นเพราะว่าหลังๆ ชอบอัดรถแซงแล้วปาดพวกรถช้าชอบชิดขวา แฮะๆ)

รถโจ๊ก NA8 1996 เกียร์ Auto เกียร์ 1(0-20) เกียร์2(20-40) เกียร์3(40-60) เกียร์4(60ขึ้นไป)
วิ่ง 80 รอบเครื่องอยู่ที่ 2100 rm
วิ่ง 100 รอบเครื่องอยู่ที่ 3000 rm
ตอนเข้าศูนย์ก็เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง,ไส้กรองอากาศ หัวเทียนก็เพิ่งเปลี่ยนไปที่ศูนย์เมื่อคราวที่แล้วคับผม

อยากทราบว่าต้องไปเช็คอะไรบ้างช่วย list ให้หน่อย เผื่อเอาไปที่ศูนย์จะได้บอกให้เขาเช็คตรงๆนั้น

:009:

redplayboy

• บุคคลทั่วไป
ยาง น้ำ ไฟ อากาศ

ถ้าหมดนี่ปรกติแล้วยังกินน้ำมันอยู่   แนะนำไห้เปลี่ยนเครื่อง

ถ้าเปลี่ยนเครื่องแล้วยังกินน้ำมันอยู่ แนะนำไห้เปลี่ยนรถ..
  :D

ออฟไลน์ cabriolet

• Gift : 86
  • รักใคร..รักจริง..รักทุกคนเท่ากัน
ถ้าเปลี่ยนรถแล้วยังกินอีก..ให้เปลี่ยนแฟน
ถ้าเปลี่ยนแฟนแล้วยังกินอีก..ให้เปลี่ยนใจ..ไปปั่นจักรยาน

55+ แซวเล่นนะ..ไอ้โน๋..มันนำน่ะ

ออฟไลน์ mazdalover

• Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
ความจริงเข้าศูนย์แล้วใช้คอมพิวเตอร์ฯ ตรวจสอบอาการได้นะครับ เพราะจะมี code error ฟ้องขึ้นมา  ???

แต่ส่วนใหญ่จะเป็นพวกเซนเซอร์ต่าง ๆ เช่น ออกซิเย่นเซ็นเซอร์ PCV Vaule ฯลฯ หากเป็นแล้วไม่ควรปล่อยทิ้งนาน ควรเข้าโรงหมอแต่เนิ่น ๆ  :D

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ   :car:

ออฟไลน์ NA_Devil

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • *
  • Gift : 14
  • www.nasshops.net , www.nasshops.com
จะไปเช็คตามที่ อ.หนุ่ม บอกอยู่เหมือนกันคับ บริโภคมากเกินขนาด เครื่อง 1.6 บริโภคถังนึงวิ่งได้แค่ 200 กม.

พรุ่งนี้ช่วงบ่ายๆ ว่าจะลองไปเช็คดูหน่อย คุณโจ๊กว่างไหมอะคับ ไปด้วยกันเลย
   :D

"จำหน่ายอุปกรณ์ รับออกแบบ ติดตั้ง ระบบ Network, Network Storage www.nasshops.net"

พรุ่งนี้ลาบ่ายไม่ได้อ่ะสิ

หัวหน้าชิงลาไปก่อนแล้ว  Y_Y

ถ้าอาทิตย์หน้าพอไหว

• มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
วันเสาร์ศูนย์เค้าเปิดนะ ... หยุดวันเสาร์กันไม่ใช่หรือ  ???

แนะนำว่าพรุ่งนี้โทรฯ ไปจองคิวที่ 0-2736-3900 หรือ อ.หิรัญ 081-559-6420  :D
(ถ้าจะไปศูนย์หัวหมากนะครับ) ตอนไปควรถึงศูนย์ไม่เกิน 08.30 น จะได้ทำเลย อิอิ
  :)

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ   :car:

เสาร์ภาระกิจเยอะมาก
เช้า -- > หาหมอจัดฟัน
เที่ยง --> ไปงานรับปริญญาน้องที่เกษตร
เย็น --> งานวันเกิดเพื่อน

Y_Y

เศร้า...

วันเสาร์มีสัปดาห์ละ 1 วัน ... และหนึ่งปีมี 56 สัปดาห์   ???

ยังไง ยังไง มันก็ต้องว่างสัก(วัน)เสาร์แหล่ะนะ ... จริงป่ะ   :P

สรุปว่าลางานไปวันธรรมดาดีสุด ... เพราะไม่มีผู้ติดตามมาด้วยไงละ  :-*

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car:

ออฟไลน์ Zoom-zoom

• NC 2.0 RHT
  • VIP
  • *
  • Gift : 52
ผมช่วยคิดเลขให้ดีฝ่าโจ๊ค

ถ้าเดิมมันกิน 10โลลิตร  ตอนนีี้แ-ก 8โลลิต เอ่อ หายไป 20%

เตืมเต็มถังทีนึงก็ประมาณพันนีง(เกินนิดหน่อย) ถ้าหาย 20% ก็ สองร้อย

วิ่งน้อย ๆ อาทิตละถัง ก็หายเดือนละ 800 เฮ้อ เติมอีกร้อยฝ่าๆ ก็ได้กาแฟดำขวนนึงเลย
วิ่งบ่อย ๆ อาทิตละ สองถัง เดือนนึงก็ 1600 เฮ้ย ล่อไวน์ดีๆ ได้ขวดนึงเลย (ถ้าเปนเติ้ล คงไม่เสียดายเพราะ ไม่กิน)
วิ่งซอย ๆ (ห้ามถามว่าทำยังไง) อาทิตละ สามถัง เดือนนึง 2400 ไปกินสุกี้นางงามกะคุณตั้วได้เลย

ส่วนคุณ NA_Devil เครื่อง 1.6 ของผมกาทืบๆ อีดๆ ก็ยังวิ่งได้ 300 โลหรือมากกว่าต่อถัง
ของคุณหายไป 50% ...... จ๊าก มาเอา NA ผมไปใช้เหอะ แล้วเอาส่วนตางค่าน้ำมัน ไปซื้อเมม... กัน

ออฟไลน์ Zoom-zoom

• NC 2.0 RHT
  • VIP
  • *
  • Gift : 52
จริงๆ โจ๊ก อยู่ใกล้ มาสด้าสวนลุม

ตามที่ มาสด้าเซลเค้าว่า เป็นดีลเล่อร์ที่มีทีช่างสำหรับ MX-5 ที่ได้รับการฝีกหัดจากญี่ปุ่นเลย
แล้วก็มีคอมตรวจสอบเครื่อง ที่ครบสมบูรณ์ที่สุด

เอาไปทำที่นั่นก็ได้นะ บอกกะคุณกร ผู้จัดการสาขาว่า เป็นสมาชิก Miata Thai
เขาจะดูแลดีมากๆๆๆๆ

ออฟไลน์ Tle MinicA™

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • *
  • Gift : 28
ทำไมบริโภคน้ำมันกันขนาดนั้นอะคับ :014: รถป๋มเดือนนึงเติม500มีเหลือคับ :025:

แต่อ้ายที่จาไม่เหลือเพราะเอาไป :005:หมด :emo58: :emo58:

ปล. ช่วงนี้มีที่หมายใหม่ บางลี่ สุพรรณ ไปเห็นมากับตาว่าน้องเค้าDooM DooMมาก แต่ราคาเบาๆ :emo55: :emo55:

ลองโทรไปมาสด้าสวนลุมดูดีกว่าวันนี้ อิอิ

แต่อยู่ไหนไม่รู้แฮะ สวนมากสวนลุมสันทัดกรณีตอนค่ำๆ  ฮิฮิ....

มาสด้าสวนลุมฯ หากลงมาจากสะพานไทย-เบลเยี่ยมแล้วจะอยู่ซ้ายมือครับ ก่อนถึงอาคารอื้อจื่อเหลียง แต่ว่าไม่แนะนำให้ข้ามสะพานไทย-เบลเยียม เพราะมันจะเลยทางเข้าศูนย์ไปแล้ว ต้องใช้ทางราบตรงผ่านสี่แยกไฟแดงมาจะดีกว่า   ???

แต่ถ้าโจ๊กมาจาก Novotel Siam ก็ออกอังรีดูนังค์ เลี้ยวซ้ายเข้าพระรามสี่ พอถึงแยกสาธรก็กลับรถ(ใต้สะพานไทย-เบลเยี่ยม)ตรงมานิดนึงจะเจอศูนย์มาสด้าอยู่ทางซ้ายมือครับป๊ม  8)

ที่ศูนย์นี้เมื่อเกือบ 10 ปีก่อน เคยจัดอบรมฯ ความรู้เบื้องต้น Mazda MX-5 ให้กับชมรมฯ ด้วยแหล่ะ เพียงแต่ไม่ได้เลี้ยงข้าวเท่านั้นเอง  (พี่ตุ๊ก-ประธานฯ เลี้ยงน้อง ๆ ทั้งชมรมฯ ที่ไปกิจกรรมวันนั้นหมดไปหลายตังค์ทีเดียว) :-\

มาสด้าสวนลุมฯ หากลงมาจากสะพานไทย-เบลเยี่ยมแล้วจะอยู่ซ้ายมือครับ ก่อนถึงอาคารอื้อจื่อเหลียง แต่ว่าไม่แนะนำให้ข้ามสะพานไทย-เบลเยียม เพราะมันจะเลยทางเข้าศูนย์ไปแล้ว ต้องใช้ทางราบตรงผ่านสี่แยกไฟแดงมาจะดีกว่า   ???

แต่ถ้าโจ๊กมาจาก Novotel Siam ก็ออกอังรีดูนังค์ เลี้ยวซ้ายเข้าพระรามสี่ พอถึงแยกสาธรก็กลับรถ(ใต้สะพานไทย-เบลเยี่ยม)ตรงมานิดนึงจะเจอศูนย์มาสด้าอยู่ทางซ้ายมือครับป๊ม  8)

ที่ศูนย์นี้เมื่อเกือบ 10 ปีก่อน เคยจัดอบรมฯ ความรู้เบื้องต้น Mazda MX-5 ให้กับชมรมฯ ด้วยแหล่ะ เพียงแต่ไม่ได้เลี้ยงข้าวเท่านั้นเอง  (พี่ตุ๊ก-ประธานฯ เลี้ยงน้อง ๆ ทั้งชมรมฯ ที่ไปกิจกรรมวันนั้นหมดไปหลายตังค์ทีเดียว) :-\

ขอบคุณครับพี่หนุ่ม mazdalover
ว่าแต่มันเป็นโชวรูมอย่างเดียวป่ะครับ หรือว่ามีศูนย์บริการด้วย ในเวบมันเขียนว่าโชว์รูมอ่ะครับ