ผู้เขียน หัวข้อ: <<< ๒๔-๒๗ ก.ค. วันอาสาฬหบูชา/วันเข้าพรรษา ไปทำบุญกันไหมครับ >>>  (อ่าน 13407 ครั้ง)

ออฟไลน์ mazdalover

• Administrator
  • MIATA Level 5
  • Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
ปลายเดือนก.ค.เป็นวันสำคัญทางศาสนาและเป็นวันหยุดต่อเนื่องตั้ง 4 วัน ไปทำบุญตักบาตรกันไหมครับ   :D

วันจันทร์ที่ 26 ก.ค. "วันอาสาฬหบูชา"

เป็นวันที่พระพุทธเจ้าทรงแสดงพระธรรมเทศนาเป็นครั้งแรกเป็นปฐมเทศนา คือ ธัมมจักกัปปวัตตนสูตร แก่ปัญจวัคคีย์

การประกอบพิธีทางพระพุทธศาสนา พุทธศาสนิกชนชาวไทยโดยทั่วไปนิยมทำบุญตักบาตร ฟังพระธรรมเทศนา เวียนเทียนรอบอุโบสถหรือสถูปเจดีย์พุทธสถานต่าง ๆ ภายในวัด

วันอังคารที่ 27 ก.ค. "วันเข้าพรรษา"

เป็นวันสำคัญในพุทธศาสนาวันหนึ่ง ที่พระสงฆ์เถรวาทจะอธิษฐานว่าจะพักประจำอยู่ ณ ที่ใดที่หนึ่ง ตลอดระยะเวลาฤดูฝนที่มีกำหนดเป็นระยะเวลา 3 เดือน ตามที่พระธรรมวินัยบัญญัติไว้

การประกอบพิธีทางพระพุทธศาสนา พุทธศาสนิกชนนิยมไปทำบุญตักบาตร ถวายเทียนพรรษา ถวายผ้าอาบน้ำฝน โดยมักจะจัดเครื่องสักการะเช่น ดอกไม้ ธูปเทียน เครื่องใช้ เช่น สบู่ ยาสีฟัน เป็นต้น มาถวายพระภิกษุ สามเณร หรือมีการช่วยพระทำความสะอาดเสนาสนะ ซ่อมแซมกุฏิวิหารและอื่นๆ โดยนิยมไปร่วมทำบุญตักบาตร ฟังเทศน์ ฟังธรรมและรักษาอุโบสถศีลกันที่วัด

ตื่นเช้าไปทำบุญกันไหมพี่น้อง miata ทั้งหลาย  :emo64:

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car:

• มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
เชิญชวนแบบไม่เป็นทางการ ไม่ใช่กิจกรรมของชมรมฯ นะครับ   ???

ผมคงไปวัดทำบุญตักบาตรปกติ หากเพื่อน ๆ ท่านใดสนใจกิจกรรมแบบหรือทำอยู่แล้วเป็นประจำ จะได้ติดตามไปทำบุญร่วมกัน เกิดมาชาติหน้าจะได้มาเป็นเพื่อนสมาชิก miata club เจอหน้าเจอตากันอีก (เจอกันชาติเดียวไม่พอ เนอะ  :emo58:)

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car:

ออฟไลน์ Joke_Jordan

• Gift : 56
วัดไหนดีครับ

ออฟไลน์ cabriolet

• Gift : 86
  • รักใคร..รักจริง..รักทุกคนเท่ากัน
ถ้าวันที่ 25 (วันอาทิตย์)....ไปทำบุญที่วัดตอนเช้าๆผมไปด้วยนะ

ออฟไลน์ NA_Devil

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • *
  • Gift : 14
  • www.nasshops.net , www.nasshops.com
ถ้าวันที่ 25 (วันอาทิตย์)....ไปทำบุญที่วัดตอนเช้าๆผมไปด้วยนะ

เหมือนกันคับ ถ้าวันที่ 25 ไปด้วยคับ เพราะที่ทำงานผม 26-27 ไม่หยุดเลย เศร้า.... :'(

เป็นมนุษย์เงินเดือนไม่พอ แถมวันหยุดก็ไม่ค่อยจะมีอีกต่างหาก....
:003:

"จำหน่ายอุปกรณ์ รับออกแบบ ติดตั้ง ระบบ Network, Network Storage www.nasshops.net"

ออฟไลน์ Zoom-zoom

• NC 2.0 RHT
  • VIP
  • *
  • Gift : 52
เอา ดิ....ครับอาจารย์

เผื่อจับพลัดจับผลู ชาติหน่า จะได้มีโอกาส ขี่ MX-5 ด้วยกันอีก

ไปได้ทุกวันครับ นัดมาเลย

แหะ แหะ ... ปกติผมไปแต่วัดเทพลีลา(ถ.รามคำแหง)เพราะบรรจุอัฐิคุณพ่อ-คุณแม่-คุณลุงที่วัดนี้ มาทีเดียวได้ 3 in 1   :D

แต่ที่ชวน ๆ เนี่ย กะว่าไปวัดใกล้ ๆ กรุงเทพฯ จะได้ขับเจ้าตัวเล็กออกไปไกลเมืองนิดหน่อย(ไม่เกิน 100 กม.) คงเป็นวัดแถวนครปฐม (อยุธยารถคงเยอะเพราะวัดดัง ๆ ทั้งนั้นเลย)   ???

ใครพอมีไอเดียอย่างไรก็ว่ามาเลยครับ หรือว่าจะซ้ำรอยไปอัมพวา จ.สมุทรสงครามก็ดีไม่น้อย แต่ไกลไปไหม  ::)

นายเติ้ล คุณต้น หายไปไหนกันหมด ไปลพบุรีหากำนันกันไหมแต่ไกลหน่อยนะ อิอิ   :P

ออฟไลน์ Tle MinicA™

• *
  • Gift : 28
ช่วงนี้ป๋มวุ่นวายอยู่กับ การรบกับเพื่อนบ้าน แถมยังต้องมานั่งคุมงานอีก :041:

เริ่มออกเดินทางดูอุปกรณ์ตกแต่งบ้านแล้ว :emo55:

ช่วงนี้ป๋มวุ่นวายอยู่กับ การรบกับเพื่อนบ้าน แถมยังต้องมานั่งคุมงานอีก :041:

เริ่มออกเดินทางดูอุปกรณ์ตกแต่งบ้านแล้ว :emo55:

ซื้อกระเบื้อง สุขภัณฑ์อย่าลืมซื้อที่บุญถาวรนะ เดี๋ยวให้แฟนลดราคาให้นะเติ้ลคุง  ( ** พื้นที่โฆษณา ** ฮ่าๆๆ )

ซื้อร้านที่โจ๊กบอกแล้วจะอิ่มอก อิ่มใจไปตลอดเวลาที่อยู่บ้านหลังใหม่   ???

เพราะว่าร้านเค้าชื่อ "บุญ-ถาวร" ไม่คลอนแคลนหายไปไหน เป็นบุญคงที่ไม่มีลดน้อยถอยลง อยากรู้จริงว่าคนคิดชื่อนี้มีที่มาที่ไปอย่างไร   :P

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ   :car:

• *

ซื้อกระเบื้อง สุขภัณฑ์อย่าลืมซื้อที่บุญถาวรนะ เดี๋ยวให้แฟนลดราคาให้นะเติ้ลคุง  ( ** พื้นที่โฆษณา ** ฮ่าๆๆ )

อยู่สาขาไหนคับโจ๊ค

ซื้อร้านที่โจ๊กบอกแล้วจะอิ่มอก อิ่มใจไปตลอดเวลาที่อยู่บ้านหลังใหม่   ???

เพราะว่าร้านเค้าชื่อ "บุญ-ถาวร" ไม่คลอนแคลนหายไปไหน เป็นบุญคงที่ไม่มีลดน้อยถอยลง อยากรู้จริงว่าคนคิดชื่อนี้มีที่มาที่ไปอย่างไร   :P

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ   :car:

เจออ.หนุ่มยิงมุกใส่ งง อยู่พักใหญ่ถึงนึกได้ :057:

แฟนโจ๊กอยู่บุญถาวรสาขารัชดา อยู่ส่วนบริหาร แต่ลดได้

ถ้าเติ้ลจะซื้อจริงๆสาขาธนบุรี-ปากท่อก็ได้ ไปดูสินค้า ราคา และรหัสสินค้า

แล้วบอกโจ๊กมา เดี๋ยวให้แฟนดูอีกที เพราะว่าของพวกนี้บางอย่างลดได้ บางอย่างลดไม่ได้ก็มี

• *
แฟนโจ๊กอยู่บุญถาวรสาขารัชดา อยู่ส่วนบริหาร แต่ลดได้

ถ้าเติ้ลจะซื้อจริงๆสาขาธนบุรี-ปากท่อก็ได้ ไปดูสินค้า ราคา และรหัสสินค้า

แล้วบอกโจ๊กมา เดี๋ยวให้แฟนดูอีกที เพราะว่าของพวกนี้บางอย่างลดได้ บางอย่างลดไม่ได้ก็มี

แล้วถ้าป๋มไปดูสาขาพุทธมณฑลก็ได้เหมือนกันช่ายมะ ตรงนั้นน่าจาใกล้เติ้ลมากกว่า

ออฟไลน์ Zoom-zoom

• NC 2.0 RHT
  • VIP
  • *
  • Gift : 52
ผมเสนอว่าไปทำบุญใหว้พระ 9 วัด ที่อยุธยาดีมะ

เริ่มออกจาก กทม ซัก 09.00 ทันถวายอาหารเพล วัดพนัญเชิง หรือ วัดใหญ่

แล้วต่อไป วัดพระศรี เรื่อย ไปจนครบ เก้าวัด แวะทานก๋วยเตี๋ยวเรือ ระหว่างทาง

ซัก 15.00 ก็ครบหมด หันหัวกลับ กทม เข้ามาเวียนเทียนต่อได้(ถ้าไปวันอาสาฬหบูชา)

จำได้ว่า ครั้งสุดท้ายที่จัดใหว้พระเก้าวัดที่นี่ หลายปีมากแล้ว

ออฟไลน์ pop_pop

• *
  • Gift : 14
  • คนนั้น คนนี้ ไม่รู้คนที่เท่าไร
ผมเสนอว่าไปทำบุญใหว้พระ 9 วัด ที่อยุธยาดีมะ

เริ่มออกจาก กทม ซัก 09.00 ทันถวายอาหารเพล วัดพนัญเชิง หรือ วัดใหญ่

แล้วต่อไป วัดพระศรี เรื่อย ไปจนครบ เก้าวัด แวะทานก๋วยเตี๋ยวเรือ ระหว่างทาง

ซัก 15.00 ก็ครบหมด หันหัวกลับ กทม เข้ามาเวียนเทียนต่อได้(ถ้าไปวันอาสาฬหบูชา)

จำได้ว่า ครั้งสุดท้ายที่จัดใหว้พระเก้าวัดที่นี่ หลายปีมากแล้ว

เห็นด้วยกับพี่ธเนศตามโปรแกรมนี้เลย  เข้าวัดทำบุญซะมั่ง ไม่ได้ทำบุญมาตั้งนานแล้ว

ไม่รู้เข้าวัดแล้วจะร้อนหรือป่าว(เสียวอยู่) ไปทั้งทีก็ทำบุญกันให้เต็มที่ไปเลย 9 วัด  9 วา

แล้วตกเย็นค่อยไป  :emo56:   :002:  :emo55: กันต่อ