ผู้เขียน หัวข้อ: พอดีคิดจะคบกับ na อะครับ...สอบถามข้อมูลพี่ๆหน่อยครับ  (อ่าน 3870 ครั้ง)

premed

• บุคคลทั่วไป
อยากรู้ว่าเลือกดูรถอย่างไรดีว่าซื้อมาจะไม่เจ็บตัวอะครับ("เพราะโดนคนที่บ้านถามว่า ซื้อมาแล้วต้องซ่อมจะทำยังไง")

พอดีว่าผมอยากได้ แต่ ที่บ้านบอกว่ามันเก่า แต่ผมใจรักจริงๆนะครับ

ขอบคุณครับ..

:002:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2010, 08:19:34 PM โดย premed »

ออฟไลน์ cabriolet

• Administrator
  • MIATA Level 5
  • Gift : 86
  • รักใคร..รักจริง..รักทุกคนเท่ากัน
ซ่อมไม่แพง. ของแต่งเยอะ. ซ่อมแล้วจบ ส่วนมากจะเรื่องช่วงล่างเป็นหลัก ซื้อมาแล้วจะต้องเจอความรู้สึกอึดอัดคับแคบ
เผื่อใจไว้ได้เลย.
แต่ซื้อมาเท่าไหนก็ขายได้ราคาแถวๆนั้น

ออฟไลน์ Rattster

• VIP
  • *
  • Gift : 32
Re: ¾Í´Õ¤Ô´¨Ð¤º¡Ñº na ÍФÃѺ...Êͺ¶ÒÁ¢éÍÁÙžÕèæ˹èÍ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2010, 10:57:38 PM »
เข้าศูนย์ได้เลยครับ อะไร ค่าแรงไม่แพงอย่างที่คิด

ออฟไลน์ Tle MinicA™

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • *
  • Gift : 28
ถ้าชอบNAจิงก็ไม่ต้องสนใจอารายแล้วคับ

ก่อนที่จามาซื้อNA ก็เล่ง C220 กับ w124ไว้

แต่คิดไปคิดมาเอารถที่เราชอบ ฝันมาตั้งแต่เล็กดีกว่า เลยจัดการซะ

หลังจากที่ซื้อมาแล้ว ท่านจารู้ได้ว่า มานมีอารายมากกว่า รถ

สิ่งๆนั้นคือ เพื่อน และมิตรภาพที่ดีของบ้านหลังนี้

เลยทำให้ป๋มคิดว่า ป๋มคิดไม่ผิดเลยจิง ถ้าวันนั้นซื้อBENZไป คงเสียใจจิงๆ

ส่วนราคาแรงตามสภาพ และของแต่งที่แถมมาให้ แต่ซื้อไป เวลาขายต่อฟลุ๊กๆอาจมีเงินค่าขนมแถมมาด้วย :025:

เรื่องการซ่อมบำรุง ก็ต้องมีบ้างตามประสารถเก่า อายุก็ไม่น้อย 15ปี+-แล้วนิ

แต่ราคาอาไหล่ไม่แพงหรอกคับ จามีก็แค่บางอย่างซึ่งเราหาเทียบ หรือใส่เก่ายุ่นแทนได้

ระบบกลไกต่างพื้นๆไม่มีอารายซับซ้อนมาก ช่างบ้านๆก็พอทำได้ไม่น่าหนักใจคับ

และสิ่งสำคัญที่น่ากลัวกว่าค่าซ่อม ....คือ....ค่าของแต่งที่มีให้ยั่วน้ำงายตลอด กับค่าใช้จ่ายเวลาพาน้องๆ สาวๆไปเที่ยวค๊าาบป๋ม :-* :emo58: :025: :025:

ปล. ได้รถเมื่อไรอย่าลืมมาMeeting ด้วยกันนะคับ บ้านหลังนี้ :emo64: :emo64: :emo64: :emo64:คับ

ออฟไลน์ Tle MinicA™

• *
  • Gift : 28
กลัวยุไม่ขึ้น :025:เอารูปมาให้ดู เพื่อเรียกกำลังใจ ให้รีบซื้อด่วน

ซื้อแล้วอย่าลืมมาเที่ยวด้วยกันนะคับ

NA NB NC เท่ห์ทั้งหมดเพราะมันคือMX5 (ว่าแต่NAป๋มนี่ก้ไปมั่วกับเค้าได้เหมือนกานเน๊อะ :025:)

ออฟไลน์ mazdalover

• Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
วิธีเลือกซื้อมาแล้วไม่เจ็บตัว ... ก็ต้องยอมจ่ายราคาสูง ตามสภาพรถนะครับ  :-*

ที่พบเจอบ่อย(จนเบื่อ) คือราคาขอเท่านั้นเท่านี้ จากนั้นพอต้องซ่อมนั่นซ่อมนี่ ก็ติว่ารถไม่ดี ซื้อมาซ่อมไม่จบซะที จุกจิกกวนใจ สุดท้ายเบื่อแล้วขายทิ้ง พร้อมกับประสบการณ์แย่ ๆ ไปพูดต่อว่า mazda mx-5 ห่วย  :o

เอาแค่เรื่องพื้น ๆ ก่อน เกี่ยวกับการบำรุงรักษารถสภาพ 13-18 ปี (na6 รุ่นแรกปี 1992 และ na8 รุ่นสุดท้ายปี 1997) ถามว่าซื้อมาแล้วต้องทำอะไรบ้าง  8)

1. ระบบแอร์ทั้งระบบ เช่น คอมเพรสเซอร์ / ตู้แอร์ ฯลฯ
2. ระบบช่วงล่างทั้งระบบ เช่น ลูกหมาก / สปริง-โช๊คอัพ / ผ้าเบรค-จานดิสเบรค / ยาง 1 ชุด ฯลฯ
3. ระบบเครื่องยนต์ เช่น ลูกรอก-สายพานไทม์มิ่ง / ยางแท่นเครื่อง / ปั๊มน้ำ-วาวล์น้ำ / หม้อน้ำ / ท่อยางต่าง ๆ ฯลฯ
4. หลังคาผ้าใบ - ยางหลังคาอ่อน
ฯลฯ

ผมยกตัวอย่างหลัก ๆ 4 รายการ ด้วยสมมติฐานว่าต้องทำทั้งหมดตามอายุรถ ดังนั้นหากคุณสามารถตรวจสอบสิ่งเหล่านี้ได้ ก็จะประหยัดค่าใช้จ่ายไปได้เยอะ แต่ถ้าต้องทำหมดทั้ง 4 รายการข้างต้น ค่าใช้จ่ายเกินแสนแน่นอน  :'(

รถ NA กลายเป็นรถที่น่าสะสมไปแล้ว เพราะใช้ยังไงก็ขายราคาไม่ตก ยิ่งรถประวัติดีเปลี่ยนมือน้อย ราคาหย่อนล้านแค่นิดเดียว :emo55:

ขอให้ใด้รถถูกใจราคาอยู่ในงบประมาณนะครับ และมาเป็นสมาชิก club ด้วยกัน  :emo64:

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2010, 11:23:31 PM โดย mazdalover »

redplayboy

ต้องดูสภาพไห้ดีนะคับ.. 

รถพวกนี้ใจรักอย่างเดียวไม่พอต้องศึกษาหาข้อมูลระบบส่วนต่างๆด้วย

ยิ่ง NA เป็นรถที่อายุเยอะ การซ่อมบำรุงจึงเป็นเรื่องที่หลีกเลี่ยงไม่ได้อย่างแน่นอน แหะๆ

ขอไห้เจอรถในฝันเร็วๆๆคร๊าฟฟฟ..
   :)

ออฟไลน์ Zoom-zoom

• NC 2.0 RHT
  • VIP
  • *
  • Gift : 52
อยากให้ลองย้อนถามที่บ้านว่า แล้วซื้อรถไร ไม่ต้องซ่อมเลย (ห้ามตอบว่ารถจักรยาน)

คือถ้าซ่อมแล้วจบ กระเป๋าไม่ฉีก(มีเงินเหลือเที่ยวเหมือนเพื่อนๆ ในคลับ) แล้วถูกใจเรา

ก็น่าจะเป็นทางเลือกที่รับได้ทุกคน

ที่สำคัญ ตรงข้ามกับอายุ NA เป็นรถที่ไม่เก่าตามอายุเลย(อย่างน้อยสำหรับรถผม)

เพราะสามารถซ่อมและเปลี่ยนอะใหล่แล้ว วิ่งได้ไม่ต่างจากรถใหม่ๆ

ขอให้เจอเนื้อคู่ที่ถูกใจนะครับ

ออฟไลน์ ton-diy

• *
  • Gift : 26
ถ้าโชคดีไปเจอเจ้าของที่รักษาดูแลดีจำใจต้องขาย เราได้มาก็โชคดี
ทำให้ลดค่าซ่อมบำรุงไปได้มาก ถึง MX-5 รุ่น na จะอายุมากแต่เท่าที่ดูรถในชมรม
สวยๆกันทั่งนั้น ตอนนี้มีรถnaมาขายหลายคันน่าจะถูกใจสักคันน่า
อีกไม่นานคงจะเจอเนื้อคู่แล้วละ
:emo55:

premed

เห็นพี่ประกาศขายกันหลายคน
เลือกไม่ถูกเลยครับ
แต่ชอบ nb ที่ประกาศขายอยู่คันนึง สวยมากครับ
เลือกลำบากครับ

ออฟไลน์ mazdalover

• Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
Re: พอดีคิดจะคบกับ na อะครับ...สอบถามข้อมูลพี่ๆหน่อยครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 11:29:53 PM »
อ้าว ... เจอถูกใจแล้วก็เดินหน้าลุยเลยครับ ... ช้าไปเดี๋ยวโดนตัดหน้าคราวนี้ล่ะแย่แน่   >:(

มีน้องที่รู้จักจนป่านนี้ยังหา MX-5 ไม่ได้ เจ็บใจจนถึงบัดนี้ เพราะไม่ตัดสินใจ รอจนกว่าจะเจอคันที่สวยกว่านี้ และวันนี้ก็ยังไม่ได้ซื้อเพราะติดตาคันที่เคยเห็นไปแล้ว   :'(

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car:

ออฟไลน์ cabriolet

• Gift : 86
  • รักใคร..รักจริง..รักทุกคนเท่ากัน
Re: พอดีคิดจะคบกับ na อะครับ...สอบถามข้อมูลพี่ๆหน่อยครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2010, 12:25:04 AM »
อย่าไปเร่งรัดน้องเค้า.......

ปล...สำหรับผมขอแนะนำว่า "ซื้อเลย ซื้อเลย" 55+

premed

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2010, 08:22:43 PM »
ติดปัญหาเรื่อง งบ ครับพี่ๆ

ตอนแรก กะว่า na

พอเห็น nb แล้วก็สนใจครับ

เฮ้อ~!!